Cho dung dịch acetic acid có nồng độ x% tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH 10%, thu được dung dịch muối có nồng độ…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Cho dung dịch acetic acid có nồng độ x% tác dụng vừa đủ với dung dịch NaOH 10%, thu được dung dịch muối có nồng độ 10,25%. Giá trị của x là
Đáp án: <p>15</p>
Phương pháp giải:
Dựa vào tính chất hóa học của acid.
Lời giải chi tiết:
Gọi khối lượng dung dịch NaOH là 40g.
m NaOH = 40.10% = 4g
n NaOH = 4: 40 = 0,1 mol
CH3COOH + NaOH CH3COONa + H2O
0,1 ←0,1 → 0,1
m CH3COONa = 0,1.82 = 8,2g
m dung dịch CH3COOH =
m dung dịch sau phản ứng = 40 + g
C% CH3COONa = → x = 15
Đáp án C