Grade

Xét một sợi dây đàn hồi có tốc độ truyền sóng và chiều dài không đổi, một đầu cố định, một đầu tự do. Khi thay đổi tần…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Xét một sợi dây đàn hồi có tốc độ truyền sóng và chiều dài không đổi, một đầu cố định, một đầu tự do. Khi thay đổi tần số sóng trên dây để có sóng dừng người ta thấy f1=48  Hz;  f2=80  Hz{f_1} = 48{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz;{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {f_2} = 80{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz là hai tần số liên tiếp cho sóng dừng trên dây. Khi f2=80  Hz{f_2} = 80{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz trên dây quan sát được số bụng sóng là

    Đáp án: <p>3.</p>

    Phương pháp giải:

    Sóng dừng với một đầu cố định một đầu tự do: l=(2k+1)λ4=(2k+1)v4fl = \left( {2k + 1} \right)\frac{\lambda }{4} = \left( {2k + 1} \right)\frac{v}{{4f}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: l=(2k+1)v4f⇒f=(2k+1)v4ll = \left( {2k + 1} \right)\frac{v}{{4f}} \Rightarrow f = \frac{{\left( {2k + 1} \right)v}}{{4l}}

    Khi thay đổi tần số sóng trên dây để có sóng dừng người ta thấy f1=48  Hz;  f2=80  Hz{f_1} = 48{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz;{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} {f_2} = 80{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} Hz là hai tần số liên tiếp cho sóng dừng trên dây nên ta có:

    f1f2=2k+12k+3=35⇒k=1⇒l=v64\frac{{{f_1}}}{{{f_2}}} = \frac{{2k + 1}}{{2k + 3}} = \frac{3}{5} \Rightarrow k = 1 \Rightarrow l = \frac{v}{{64}}

    Khi f2 = 80 Hz thì:

    v64=(2k+1)v4.80⇒k=2\frac{v}{{64}} = \left( {2k + 1} \right)\frac{v}{{4.80}} \Rightarrow k = 2

    → Trên dây có 3 bụng sóng.

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 3