Grade

Xe khối lượng 1 tấn chuyển động thẳng đều lên dốc dài 200 m, cao 10 m với vận tốc 18 km/h. Biết hệ số ma sát có giá trị…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Xe khối lượng 1 tấn chuyển động thẳng đều lên dốc dài 200 m, cao 10 m với vận tốc 18 km/h. Biết hệ số ma sát có giá trị là 0,01. Xác định lực kéo của động cơ để xe có trạng thái nêu trên?

    Đáp án: <p>600 N</p>

    Phương pháp giải:

    + Công thức tính lực ma sát: Fms=μ.N{F_{ms}} = \mu .N

    + Định luật 2 Newton: ∑F→=m.a→\sum {\overrightarrow F = m.\overrightarrow a }

    + Định luật 1 Newton: Nếu không chịu tác dụng của lực nào hoặc chịu tác dụng của các lực có hợp lực bằng không, thì vật đang đứng yên sẽ tiếp tục đứng yên, đang chuyển động sẽ tiếp tục chuyển động thẳng đều.

    Lời giải chi tiết:

    Chọn hệ trục tọa độ như hình vẽ:

    Áp dụng định luật 2 Newton:

    Fms→+P→+N→+F→=m.a→\overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow F = m.\overrightarrow a

    ⇔Fms→+P→+N→+F1→+F2→=m.a→\Leftrightarrow \overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_1}} + \overrightarrow {{F_2}} = m.\overrightarrow a (*)

    Chiếu (*) lên Ox, Oy, ta có:

    {N=P2=P.cos⁡αF−Fms−P1=0⇔{N=P2=P.cos⁡αF−μN−mgsin⁡α=0⇒F=μN+mgsin⁡α=μmgcos⁡α+mgsin⁡α=mg.(μcos⁡α+sin⁡α)=103.10.(0,01.2002−102200+120)=600(N)\begin{array}{l}\left\{ \begin{array}{l}N = {P_2} = P.\cos \alpha \\F - {F_{ms}} - {P_1} = 0\end{array} \right. \Leftrightarrow \left\{ \begin{array}{l}N = {P_2} = P.\cos \alpha \\F - \mu N - mg\sin \alpha = 0\end{array} \right.\\ \Rightarrow F = \mu N + mg\sin \alpha = \mu mg\cos \alpha + mg\sin \alpha \\ = mg.(\mu \cos \alpha + \sin \alpha )\\ = {10^3}.10.(0,01.\frac{{\sqrt {{{200}^2} - {{10}^2}} }}{{200}} + \frac{1}{{20}}) = 600(N)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10