Grade

Xe A có khối lượng 1 tấn và tốc độ 60 km/h; xe B có khối lượng 2 tấn và tốc độ 30 km/h. Độ lớn động lượng tổng cộng của…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Xe A có khối lượng 1 tấn và tốc độ 60 km/h; xe B có khối lượng 2 tấn và tốc độ 30 km/h. Độ lớn động lượng tổng cộng của 2 xe là:

    Đáp án: <p>33333 kg.m/s</p>

    Đổi đơn vị: 1 tấn = 1000 kg; 2 tấn = 2000 kg; 60 km/h = 503\frac{{50}}{3}m/s; 30 km/h = 253\frac{{25}}{3}m/s Động lượng của xe A: pA=mA.vA=1000.503=500003kg.m/s{p_A} = {m_A}.{v_A} = 1000.\frac{{50}}{3} = \frac{{50000}}{3}kg.m/s Động lượng của xe B: pB=mB.vB=2000.253=500003kg.m/s{p_B} = {m_B}.{v_B} = 2000.\frac{{25}}{3} = \frac{{50000}}{3}kg.m/s Tổng động lượng của 2 xe: pA+pB=500003+500003≈33333kg.m/s{p_A} + {p_B} = \frac{{50000}}{3} + \frac{{50000}}{3} \approx 33333kg.m/s Lời giải chi tiết

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 10 - Đề số 10