Grade

Vật chịu tác dụng lực ngang F ngược chiều chuyển động thẳng trong $6s$ . Vận tốc giảm từ $8m/s$ còn $5m/s$ . Trong…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Vật chịu tác dụng lực ngang F ngược chiều chuyển động thẳng trong 6s6s. Vận tốc giảm từ 8m/s8m/s còn 5m/s5m/s. Trong 10s10s tiếp theo lực tác dụng tăng gấp đôi về độ lớn còn hướng không đổi. Vận tốc của vật ở điểm cuối là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{v_2} = - 5m/s">${v_2} = - 5m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức xác định gia tốc: a=ΔvΔta = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}

    + Vận dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật, ta có:

    + Trong 6s6s đầu: a1=v1−v01t1=5−86=−0,5m/s2{a_1} = \dfrac{{{v_1} - {v_{01}}}}{{{t_1}}} = \dfrac{{5 - 8}}{6} = - 0,5m/{s^2}

    + Trong 10s10s tiếp theo: a2=v2−v02t2=v2−510{a_2} = \frac{{{v_2} - {v_{02}}}}{{{t_2}}} = \dfrac{{{v_2} - 5}}{{10}} (1)

    Ta có, với cùng một vật thì gia tốc a tỉ lệ thuận với lực tác dụng nên khi

    F2=2F1→a2=2a1=2.(−0,5)=−1m/s2{F_2} = 2{F_1} \to {a_2} = 2{{\rm{a}}_1} = 2.( - 0,5) = - 1m/{s^2}

    Thay vào (1) ta được: v2−510=−1→v2=−5m/s\dfrac{{{v_2} - 5}}{{10}} = - 1 \to {v_2} = - 5m/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10