Grade

Từ mặt đất, một vật được ném lên thẳng đứng với vận tốc ban đầu $10 m/s$ . Bỏ qua sức cản không khí.…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Từ mặt đất, một vật được ném lên thẳng đứng với vận tốc ban đầu 10m/s10 m/s. Bỏ qua sức cản không khí. Cho g=10m/s2g = 10 m/s^2. Vị trí cao nhất mà vật lên được cách mặt đất một khoảng bằng:

    Đáp án: <p>5 m.</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính động năng : Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \frac{1}{2}m{v^2}

    + Vận dụng định lí biến thiên động năng: ΔWd=Ang\Delta {{\rm{W}}_d} = {A_{ng}}

    Lời giải chi tiết:

    Khi vật lên đến vị trí cao nhất thì vận tốc bằng 0. Trong quá trinh vật chuyển động hướng lên thì trọng lực sinh công âm

    0−mv22=−mgh=>h=v22g=1022.10=5m0 - \dfrac{{m{v^2}}}{2} = - mgh = \gt h = \dfrac{{{v^2}}}{{2g}} = \dfrac{{{{10}^2}}}{{2.10}} = 5m

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10