Grade

Từ A, xe (1) chuyển động thẳng nhanh dần đều với vận tốc đầu 5m/s đuổi theo xe (2) khởi hành cùng lúc tại B cách A 30m.…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Từ A, xe (1) chuyển động thẳng nhanh dần đều với vận tốc đầu 5m/s đuổi theo xe (2) khởi hành cùng lúc tại B cách A 30m. Xe (2) chuyển động thẳng nhanh dần đều không vận tốc đầu và cùng hướng với xe (1). Biết khoảng cách ngắn nhất giữa hai xe là 5m. Bỏ qua ma sát, khối lượng các xe m1=m2=1000kg{m_1} = {m_2} = 1000kg. Xác định lực kéo của động cơ mỗi xe. Biết các xe chuyển động theo phương ngang với gia tốc a2=2a1{a_2} = 2{{\rm{a}}_1}

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{F_1} = 500N;{F_2} = 1000N">${F_1} = 500N;{F_2} = 1000N$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    + Chọn hệ trục tọa độ, gốc thời gian, mốc thời gian

    + Viết phương trình chuyển động của mỗi xe: x=x0+v0t+12at2x = {x_0} + {v_0}t + \frac{1}{2}a{t^2}

    + Vận dụng tính chất hàm số bậc hai

    Lời giải chi tiết:

    + Độ lớn lực kéo của động cơ của:

    • Xe 1 là: F1=m1a1{F_1} = {m_1}{a_1}
    • Xe 2 là: F2=m2a2{F_2} = {m_2}{a_2}

    + Chọn trục tọa độ Ox trùng vời đường thẳng AB, gốc O trùng với A, mốc thời gian là lúc hai xe khởi hành

    + Phương trình chuyển động của hai xe:

    • Xe 1: x1=5t+12a1t2{x_1} = 5t + \frac{1}{2}{a_1}{t^2}
    • Xe 2: x2=30+12a2t2{x_2} = 30 + \frac{1}{2}{a_2}{t^2}

    Ta có, khoảng cách giữa hai xe:

    Δx=x2−x1=30+12a2t2−(5t+12a1t2)\Delta x = {x_2} - {x_1} = 30 + \frac{1}{2}{a_2}{t^2} - \left( {5t + \frac{1}{2}{a_1}{t^2}} \right)

    Theo đầu bài, ta có: a2=2a1{a_2} = 2{{\rm{a}}_1}

    →Δx=30+a1t2−(5t+12a1t2)=12a1t2−5t+30\to \Delta x = 30 + {a_1}{t^2} - \left( {5t + \frac{1}{2}{a_1}{t^2}} \right) = \frac{1}{2}{a_1}{t^2} - 5t + 30 (*)

    Tam thức (*) có hệ số lớn hơn 0, ta suy ra: Δxmin⁡=−Δ4a=−(25−60a1)2a1\Delta {x_{\min }} = \frac{{ - \Delta }}{{4{\rm{a}}}} = \frac{{ - (25 - 60{{\rm{a}}_1})}}{{2{{\rm{a}}_1}}}

    Mặt khác, theo đầu bài:

    Δxmin⁡=5m↔−(25−60a1)2a1=5→a1=0,5m/s2\begin{array}{l}\Delta {x_{\min }} = 5m \leftrightarrow \frac{{ - (25 - 60{{\rm{a}}_1})}}{{2{{\rm{a}}_1}}} = 5\\ \to {a_1} = 0,5m/{s^2}\end{array}

    => Lực kéo của mỗi động cơ xe là:

    {F1=m1a1=1000.0,5=500NF2=m2a2=1000.2.0,5=1000N\left\{ \begin{array}{l}{F_1} = {m_1}{a_1} = 1000.0,5 = 500N\\{F_2} = {m_2}{a_2} = 1000.2.0,5 = 1000N\end{array} \right.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10