Grade

Trung hoà 100 mL dung dịch carboxylic acid (X) nồng độ 0,1 M cần vừa đủ 16 gam dung dịch NaOH 5%, thu được 1,48 gam…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Trung hoà 100 mL dung dịch carboxylic acid (X) nồng độ 0,1 M cần vừa đủ 16 gam dung dịch NaOH 5%, thu được 1,48 gam muối. Công thức cấu tạo của (X) là

    Đáp án: <p>HOOC–CH<sub>2</sub>–COOH.</p>

    Phương pháp giải:

    Tìm số nhóm chức –COOH dựa vào tỉ lệ mol của acid và NaOH. Nếu nacid : nNaOH = 1: a thì acid có a nhóm chức.

    Tính số mol của muối từ NaOH và tìm Mmuối.

    Lời giải chi tiết:

    mNaOH=16×5%100%=0,8(g)⇒nNaOH=0,840=0,02(mol);nX=0,1×0,1=0,01(mol){{\rm{m}}_{{\rm{NaOH}}}} = 16 \times \frac{{5\% }}{{100\% }} = 0,8{\rm{ }}({\rm{g}}) \Rightarrow {{\rm{n}}_{{\rm{NaOH}}}} = \frac{{0,8}}{{40}} = 0,02{\rm{ (mol); }}{{\rm{n}}_{\rm{X}}} = 0,1 \times 0,1 = 0,01{\rm{ }}({\rm{mol}})

    Vì nX:nNaOH=0,01:0,02=1:2{{\rm{n}}_{\rm{X}}}{\rm{ : }}{{\rm{n}}_{{\rm{NaOH}}}} = 0,01:0,02{\rm{ = }}1:{\rm{ }}2nên carboxylic acid (X) là acid hai chức.

    Ta có: HOOC-R-COOH + 2NaOH → NaOOC-R-COONa + 2H2O

    ⇒nNaOOC−R−COONa=nHOOC−R−COOH=0,01(mol)⇒MNaOOC−R−COONa=1,480,01=148(g/mol)⇒MR=148−(12+16×2+23)×2=14\begin{array}{l} \Rightarrow {{\rm{n}}_{{\rm{NaOOC - R - COONa}}}} = {{\rm{n}}_{{\rm{HOOC - R - COOH}}}} = 0,01{\rm{ (mol)}}\\ \Rightarrow {{\rm{M}}_{_{{\rm{NaOOC - R - COONa}}}}} = \frac{{1,48}}{{0,01}} = 148{\rm{ (g/mol)}}\\ \Rightarrow {{\rm{M}}_{\rm{R}}} = 148 - (12 + 16 \times 2 + 23) \times 2 = 14\end{array}

    ⇒\RightarrowR là –CH2–

    Công thức cấu tạo của (X) là HOOC–CH2–COOH.

    → Chọn A.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25: Ôn tập chương 6 Hóa 11