Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng, nguồn sáng S phát đồng thời 2 bức xạ có bước sóng là = 0,42m và = 0,7m. Khoảng…
- 1Một đáp án · Thông hiểu
Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng, nguồn sáng S phát đồng thời 2 bức xạ có bước sóng là = 0,42m và = 0,7m. Khoảng cách hai khe S1 và S2 là a = 0,8mm, màn ảnh cách 2 khe là D = 2,4m. Tính khoảng cách từ vân tối thứ 3 của bức xạ và vân sáng thứ 5 của bức xạ.
Đáp án: <p>6,30 mm</p>
Phương pháp giải:
Vị trí của vân tối thứ ba của bức xạ là
Vị trí vân tối thứ năm của bức xạ là
Khoảng cách giữa hai vân tối này là:
Lời giải chi tiết:
Đáp án B