Grade

Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng, nguồn sáng S phát đồng thời 2 bức xạ có bước sóng là = 0,42μm và = 0,7m. Khoảng…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Trong thí nghiệm về giao thoa ánh sáng, nguồn sáng S phát đồng thời 2 bức xạ có bước sóng là = 0,42μm và = 0,7m. Khoảng cách hai khe S1 và S2 là a = 0,8mm, màn ảnh cách 2 khe là D = 2,4m. Tính khoảng cách từ vân tối thứ 3 của bức xạ và vân tối thứ 5 của bức xạ.

    Đáp án: <p>6,30 mm</p>

    Phương pháp giải:

    Vị trí của vân tối thứ ba của bức xạ λ1{\lambda _1} là

    xT3=(2k1+1)λ12.Da=(2.2+1)0,42.10−62.2,40,8.10−3=3,15.10−3m=3,15mm{x_{T3}} = (2{k_1} + 1)\frac{{{\lambda _1}}}{2}.\frac{D}{a} = (2.2 + 1)\frac{{0,{{42.10}^{ - 6}}}}{2}.\frac{{2,4}}{{0,{{8.10}^{ - 3}}}} = 3,{15.10^{ - 3}}m = 3,15mm

    Vị trí vân tối thứ năm của bức xạ λ2{\lambda _2}là

    xT5=(2k2+1)λ22.Da=(2.4+1)0,7.10−62.2,40,8.10−3=9,45.10−3m=9,45mm{x_{T5}} = (2{k_2} + 1)\frac{{{\lambda _2}}}{2}.\frac{D}{a} = (2.4 + 1)\frac{{0,{{7.10}^{ - 6}}}}{2}.\frac{{2,4}}{{0,{{8.10}^{ - 3}}}} = 9,{45.10^{ - 3}}m = 9,45mm

    Khoảng cách giữa hai vân tối này là: Δx=9,45−3,15=6,30mm\Delta x = 9,45 - 3,15 = 6,30mm

    Lời giải chi tiết:

    Đáp án B

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 1