Grade

Trong thí nghiệm của Young về giao thoa ánh sáng. Hai khe hẹp cách nhau 1mm, khoảng cách từ màn quan sát đến màn chứa…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Trong thí nghiệm của Young về giao thoa ánh sáng. Hai khe hẹp cách nhau 1mm, khoảng cách từ màn quan sát đến màn chứa hai khe hẹp là 1,25m. Ánh sáng đơn sắc dùng trong thí nghiệm có bước sóng λ1 = 0,64μm

    a

    a. Khoảng vân i1{i_1} bằng 0,8 mm.

    b

    b. Khoảng cách từ vân trung tâm đến vị trí vân sáng bậc 5 bằng 4 mm

    c

    c. Số vân sáng trên bề rộng vùng giao thoa 12,5 mm là 18.

    d

    d. Chiếu đồng thời 2 ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ1 = 0,64μm và λ2 = 0,48μm. Hai vân sáng trùng nhau được gọi là vân trùng. Khoảng vân trùng bằng 2,4 mm

    Đáp án đúng: <p>a. Khoảng vân <span data-type="math-inline" data-latex="{i_1}">${i_1}$</span> bằng 0,8 mm.</p> · <p>b. Khoảng cách từ vân trung tâm đến vị trí vân sáng bậc 5 bằng 4 mm</p> · <p>d. Chiếu đồng thời 2 ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ<sub>1 </sub>= 0,64μm và λ<sub>2</sub> = 0,48μm. Hai vân sáng trùng nhau được gọi là vân trùng. Khoảng vân trùng bằng 2,4 mm</p>

    Phương pháp giải:

    Sử dụng công thức tính khoảng vân, điều kiện xảy ra giao thoa

    Lời giải chi tiết:

    a. Khoảng vân i1=λ1Da{i_1} = \frac{{{\lambda _1}D}}{a}= 0,8 mm.

    Chọn đúng

    b. Khoảng cách từ vân trung tâm đến vị trí vân sáng bậc 5: x = 5i1 = 4 mm.

    Chọn đúng

    c. Ns=2(L2i1)+1=16{N_s} = 2\left( {\frac{L}{{2{i_1}}}} \right) + 1 = 16

    Chọn sai

    d. i2=λ2Da{i_2} = \frac{{{\lambda _2}D}}{a}= 0,6 mm; i1i2=0,80,6\frac{{{i_1}}}{{{i_2}}} = \frac{{0,8}}{{0,6}}. Tính itr = 2,4 mm.

    Chọn đúng

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 8