Grade

Trong sản xuất nhôm có giai đoạn nhiệt phân Al(OH)3 để thu được Al2O3. Phản ứng nhiệt phân xảy ra như sau: 2…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Trong sản xuất nhôm có giai đoạn nhiệt phân Al(OH)3 để thu được Al2O3. Phản ứng nhiệt phân xảy ra như sau: 2Al(OH)3→Al2O3+3H2OAl{(OH)_3} \to A{l_2}{O_3} + 3{H_2}O

    Để thu được 1 tấn Al2O3 thì cần bao nhiêu tấn Al(OH)3, biết hiệu suất phản ứng đạt 90% (các giá trị được làm tròn đến hàng trăm)

    Đáp án: <p>1,7 tấn</p>

    Phương pháp giải:

    Tính số mol của Al2O3, dựa vào hiệu suất của phản ứng

    Lời giải chi tiết:

    nAl2O3=106102mol{n_{A{l_2}{O_3}}} = \frac{{{{10}^6}}}{{102}}mol

    Theo PTHH: 2Al(OH)3 🡪 Al2O3 + 3H2O

    Số mol: 10651\frac{{{{10}^6}}}{{51}} ←106102\leftarrow \frac{{{{10}^6}}}{{102}}

    Vì hiệu suất phản ứng đạt 90% nên mAl(OH)3 = 10651x102:90%=1700400(g)≈1,7tan⁡\frac{{{{10}^6}}}{{51}}x102:90\% = 1700400(g) \approx 1,7\tan

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9: Base - thang pH Khoa học tự nhiên 8