Grade

Trong phương án thực nghiệm đo gia tốc rơi tự do tại một phòng thí nghiệm của trường THPT, người ta đặt cổng quang điện…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Trong phương án thực nghiệm đo gia tốc rơi tự do tại một phòng thí nghiệm của trường THPT, người ta đặt cổng quang điện cách nam châm điện một khoảng s=0,5ms = 0,5m và đo được khoảng thời gian rơi của vật là 0,32s.0,32s. Gia tốc rơi tự do tính được từ thí nghiệm trên là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="g = 9,76m/{s^2}">$g = 9,76m/{s^2}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Công thức tính quãng đường đi được của vật rơi tự do: s=12gt2⇒g=2st2s = \dfrac{1}{2}g{t^2} \Rightarrow g = \dfrac{{2s}}{{{t^2}}}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: {s=0,5mt=0,32s\left\{ \begin{array}{l}s = 0,5m\\t = 0,32s\end{array} \right.

    ⇒\Rightarrow Gia tốc rơi tự do tính được từ thí nghiệm trên là:

    g=2st2=2.0,50,322=9,765625m/s2g = \dfrac{{2s}}{{{t^2}}} = \dfrac{{2.0,5}}{{0,{{32}^2}}} = 9,765625m/{s^2}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10