Grade

Trong một thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, khi nguồn sáng là ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ, người ta đo khoảng…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Trong một thí nghiệm Young về giao thoa ánh sáng, khi nguồn sáng là ánh sáng đơn sắc có bước sóng λ, người ta đo khoảng cách giữa 9 vân sáng liên tiếp là 25,3 mm. Cho biết khoảng cách giữa hai khe là 0,200 mm và khoảng cách từ hai khe đến màn là 1 m.

    a

    a) Khoảng vân là 3,16 mm

    b

    b) Bước sóng λ = 632 nm

    c

    c) Khoảng cách từ vân sáng bậc hai đến vân tối thứ tư ở cùng bên so với vân sáng trung tâm (vân sáng cách đều hai khe sáng) là 7,9mm

    d

    d) Vị trí vân sáng bậc 3 cách vân trung tâm một khoảng là 9,48. 10-3 m

    Đáp án đúng: <p>a) Khoảng vân là 3,16 mm</p> · <p>b) Bước sóng λ = 632 nm</p> · <p>d) Vị trí vân sáng bậc 3 cách vân trung tâm một khoảng là 9,48. 10<sup>-3</sup> m</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng công thức tính khoảng vân, bước sóng, vân sáng, vân tối, vị trí vân sáng

    Lời giải chi tiết:

    a) Khoảng vân: i=25,38=3,16mmi = \frac{{25,3}}{8} = 3,16{\rm{mm}}. Đúng

    b) Bước sóng λ=aiD=0,200.3,161=0,632 μm=632nm\lambda = \frac{{ai}}{D} = \frac{{0,200.3,16}}{1} = 0,632\,\mu {\rm{m}} = 632{\rm{nm}}. Đúng.

    c) Vân sáng bậc 2: x2=2i=2.3,16=6,32mm{x_2} = 2i = 2.3,16 = 6,32{\rm{mm}}

    Vân tối bậc 4: x4=3,5i=3,5.3,16=11,06mm{x_4} = 3,5i = 3,5.3,16 = 11,06{\rm{mm}}

    Khoảng cách: Δx=x4−x2=11,06−6,32=4,74mm{\rm{\Delta }}x = {x_4} - {x_2} = 11,06 - 6,32 = 4,74{\rm{mm}}

    Sai.

    d) Vị trí vân sáng bậc 3 cách vân trung tâm một khoảng là x3=3i=3.3,16=9,48mm{x_3} = 3i = 3.3,16 = 9,48{\rm{mm}}

    Đúng.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 7