Grade

Trong một thí nghiệm về giao thoa sóng nước, hai nguồn sóng kết hợp được đặt tại $A$ và $B$ dao động theo phương trình…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Trong một thí nghiệm về giao thoa sóng nước, hai nguồn sóng kết hợp được đặt tại AA và BB dao động theo phương trình uA=uB=acos⁡30πt{u_A} = {u_B} = a\cos 30\pi t (aa không đổi, tt tính bằng ss). Tốc độ truyền sóng trong nước là 60cm/s60cm/s. Hai điểm P,Q nằm tren mặt nước có hiệu khoảng cách đến hai nguồn là PA−PB=6cm,  QA−QB=12cmPA - PB = 6cm,{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} QA - QB = 12cm. Kết luận về dao động của P,Q là

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="P">$P$</span> có biên độ cực tiểu, <span data-type="math-inline" data-latex="Q">$Q$</span> có biên độ cực đại.</p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính tần số: f=ω2πf = \frac{\omega }{{2\pi }}

    + Áp dụng biểu thức tính bước sóng: λ  =vf\lambda {\rm{\;}} = \frac{v}{f}

    + Áp dụng điều kiện để có cực đại, cực tiểu:

    - Cực đại: d2−d1=kλ{d_2} - {d_1} = k\lambda

    - Cực tiểu: d2−d1=(2k+1)λ2{d_2} - {d_1} = \left( {2k + 1} \right)\frac{\lambda }{2}

    Lời giải chi tiết:

    + Tần số của sóng: f=ω2π=30π2π=15Hzf = \frac{\omega }{{2\pi }} = \frac{{30\pi }}{{2\pi }} = 15Hz

    + Bước sóng: λ  =vf=6015=4cm\lambda {\rm{\;}} = \frac{v}{f} = \frac{{60}}{{15}} = 4cm

    + Điểm P có: PA−PB=6cm=32λPA - PB = 6cm = \frac{3}{2}\lambda

    ⇒P\Rightarrow P thuộc cực tiểu số 2 tính từ trung trực AB đi ra

    Điểm Q có: QA−QB=12cm=3λQA - QB = 12cm = 3\lambda

    ⇒Q\Rightarrow Q thuộc cực đại số 3 tính từ trung trực AB đi ra

    Đáp án A.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 5