Grade

Trong hạt nhân của một nguyên tử có 8 proton và 9 neutron. Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân này bằng 7,75…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Trong hạt nhân của một nguyên tử có 8 proton và 9 neutron. Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân này bằng 7,75 MeV/nucleon. Biết mp = 1,0073 amu, mn = 1,0087 amu và 1 amu » 931,5 MeV/c2. Khối lượng của hạt nhân đó bằng ……… amu.

    Đáp án: <p>16,545.</p>

    Phương pháp giải:

    Công thức năng lượng liên kếtElkr=ElkA{E_{lkr}} = \frac{{{E_{lk}}}}{A}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: Z = P = 8

    Năng lượng liên kết riêng của hạt nhân đó:

    Elkr=ElkA=Δmc2Z+N={(Z.mp+(A−Z).mn)−mX}.c2Z+N→7,75={(8.1,0073+9.1,0087)−mX}.amu.c28+9=(17,1367−mX).931,517→mX=16,995amu\begin{array}{l}{E_{lkr}} = \frac{{{E_{lk}}}}{A} = \frac{{\Delta m{c^2}}}{{Z + N}} = \frac{{\left\{ {\left( {Z.{m_p} + \left( {A - Z} \right).{m_n}} \right) - {m_X}} \right\}.{c^2}}}{{Z + N}}\\ \to 7,75 = \frac{{\left\{ {\left( {8.1,0073 + 9.1,0087} \right) - {m_X}} \right\}.amu.{c^2}}}{{8 + 9}} = \frac{{\left( {17,1367 - {m_X}} \right).931,5}}{{17}} \to {m_X} = 16,995amu\end{array}

    Đáp án: A

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 9 (hay, chi tiết) |