Trộn 200 ml dung dịch CuSO 4 1M với 300 ml dung dịch CuSO 4 0,8 M. Tính C M của dung dịch thu được
- 1Một đáp án · Vận dụng
Trộn 200 ml dung dịch CuSO4 1M với 300 ml dung dịch CuSO4 0,8 M. Tính CM của dung dịch thu được
Đáp án: <p>0,88M.</p>
Phương pháp giải:
+) Tính số mol chất tan có trong 200 ml dd CuSO4 1M và số mol chất tan có trong 300 ml dd CuSO4 0,8M
=> tổng số mol chất tan
+) Tính thể tích dd thu được là: Vdd = V1 + V2
=> Nồng độ mol của dd thu được
Lời giải chi tiết:
Số mol chất tan có trong 200 ml dd CuSO4 1M là:
Số mol chất tan có trong 300 ml dd CuSO4 0,8M là:
=> dd thu được có số mol chất tan là: nct = n1 + n2 = 0,2 + 0,24 = 0,44 mol
Thể tích dd thu được là: Vdd = V1 + V2 = 0,2 + 0,3 = 0,5 mol
=> Nồng độ mol của dd thu được là: