Grade

Treo một vật nặng khối lượng 6kg vào điểm giữa của một sợi dây cáp căng ngang giữa hai cột thẳng đứng cách nhau 8m làm…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Treo một vật nặng khối lượng 6kg vào điểm giữa của một sợi dây cáp căng ngang giữa hai cột thẳng đứng cách nhau 8m làm dây võng xuống 0,5m. Lấy g = 10m/s2. Lực căng của dây là:

    Đáp án: <p>241,9N</p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định các lực tác dụng lên vật

    + Vận dụng điều kiện cân bằng của vật

    Lời giải chi tiết:

    + Vẽ hình, phân tích lực ta được:

    Theo đề bài, ta có:

    T=T′IH=0,5m;HA=4m\begin{array}{l}T = T'\\IH = 0,5m;HA = 4m\end{array}

    + Vật cân bằng: →P→+T→+T′→=0→\to \overrightarrow P + \overrightarrow T + \overrightarrow {T'} = \overrightarrow 0

    Từ hình ta có: P=2TsinαP = 2T{\rm{sin}}\alpha

    Mặt khác, ta có: tan⁡α=IHHA=0,54=18\tan \alpha = \dfrac{{IH}}{{HA}} = \dfrac{{0,5}}{4} = \dfrac{1}{8}

    →sinα=0,124\to sin\alpha = 0,124

    →T=P2sin⁡α=mg2sin⁡α=6.102.0,124=241,9(N)\to T = \dfrac{P}{{2\sin \alpha }} = \dfrac{{mg}}{{2\sin \alpha }} = \dfrac{{6.10}}{{2.0,124}} = 241,9(N)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 13. Tổng hợp và phân tích lực. Cân bằng lực - Vật lí 10