Grade

Trên một sợi dây đàn hồi đang xảy ra hiện tượng sóng dừng với tần số của sóng bằng 5Hz. O là một điểm nút và P là điểm…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Trên một sợi dây đàn hồi đang xảy ra hiện tượng sóng dừng với tần số của sóng bằng 5Hz. O là một điểm nút và P là điểm bụng gần O nhất, N là một điểm thuộc đoạn OP, cách O 0,2 cm. Biết rằng khoảng thời gian ngắn nhất giữa hai lần liên tiếp độ lớn li độ dao động của phần tử tại P bằng biên độ dao động của phần tử tại N là 120  s\frac{1}{{20}}{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} s. Bước sóng trên dây bằng

    Đáp án: <p>1,6cm.</p>

    Phương pháp giải:

    Chu kì sóng: T=1fT = \frac{1}{f}

    Lập tỉ số về thời gian suy ra mối quan hệ về khoảng cách giữa P và N.

    Lời giải chi tiết:

    Chu kì sóng:

    T=1f=15  (s)T = \frac{1}{f} = \frac{1}{5}{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( s \right)

    Ta có: Δt=120  (s)=T4⇒NP=λ8⇒ON=λ8\Delta t = \frac{1}{{20}}{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( s \right) = \frac{T}{4} \Rightarrow NP = \frac{\lambda }{8} \Rightarrow ON = \frac{\lambda }{8}

    Theo đề bài ta có:

    λ8=0,2  (cm)⇒λ  =1,6  (cm)\frac{\lambda }{8} = 0,2{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( {cm} \right) \Rightarrow \lambda {\rm{ \;}} = 1,6{\mkern 1mu} {\mkern 1mu} \left( {cm} \right)

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 5