Grade

Trên mặt một chiếc đồng hồ treo tường, kim giờ dài 10 cm, kim phút dài 15 cm. Tốc độ góc của kim giờ và kim phút là

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Trên mặt một chiếc đồng hồ treo tường, kim giờ dài 10 cm, kim phút dài 15 cm. Tốc độ góc của kim giờ và kim phút là

    Đáp án: <p>1,45.10<sup>−</sup><sup>4</sup> rad/s ; 1,74.10<sup>−</sup><sup>3</sup> rad/s.</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức tính tốc độ góc: ω=2πT\omega = \frac{{2\pi }}{T}

    Lời giải chi tiết:

    Bán kính quỹ đạo kim phút: Rp= 10 cm = 0,1 m.

    Kim phút quay 1 vòng được 1h nên chu kì quay tròn của điểm đầu kim phút là:

    Tp = 1h = 3600 s

    Tốc độ góc của kim phút là:

    ωp=2πTp=2π3600≈1,74.10−3rad/s{\omega _p} = \frac{{2\pi }}{{{T_p}}} = \frac{{2\pi }}{{3600}} \approx 1,{74.10^{ - 3}}rad/s

    Kim giờ quay 1 vòng mất 12 giờ nên chu kì của điểm đầu kim giờ là:

    Tg = 12.3600 = 43200 s

    Tốc độ góc của kim giờ là: ωg=2πTg=2π43200≈1,45.10−4rad/s{\omega _g} = \frac{{2\pi }}{{{T_g}}} = \frac{{2\pi }}{{43200}} \approx 1,{45.10^{ - 4}}rad/s

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 31. Động học của chuyển động tròn đều - Vật lí 10