Grade

Trang trại nhà Ông A chuyên sản xuất các loại thực phẩm cho nhà hàng của ông B. Hai ông thỏa thuận rằng, hằng ngày ông…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Trang trại nhà Ông A chuyên sản xuất các loại thực phẩm cho nhà hàng của ông B. Hai ông thỏa thuận rằng, hằng ngày ông A cung cấp cho B số lượng thực phẩm theo đơn đặt hàng của B (tối đa 100 kg thực phẩm). Nếu số lượng đặt hàng là x kg thực phẩm thì giá bán cho mỗi kg được biểu diễn bởi công thức: P(x)=30−11000x2P(x) = 30 - \frac{1}{1000}x^2 (ngàn đồng). Chi phí để ông A sản xuất x kg sản phẩm là C(x) = 200 + 15x (ngàn đồng). Khi đó:

    a

    Chi phí sản xuất 100 kg thực phẩm là 350 ngàn đồng.

    b

    Số tiền thu được khi bán 100 kg thực phẩm cho nhà hàng ông B là 200 ngàn đồng.

    c

    Lợi nhuận ông A thu được khi bán x kg x∈(0;100)x \in (0;100) thực phẩm cho ông B là L(x) = xP(x) - C(x).

    d

    Lợi nhuận lớn nhất mà ông A có được trong 1 ngày là 507 ngàn đồng (làm tròn đến hàng đơn vị).

    Đáp án đúng: <p>Lợi nhuận ông A thu được khi bán x kg <span data-type="math-inline" data-latex="x \in (0;100)">$x \in (0;100)$</span> thực phẩm cho ông B là L(x) = xP(x) - C(x).</p> · <p>Lợi nhuận lớn nhất mà ông A có được trong 1 ngày là 507 ngàn đồng (làm tròn đến hàng đơn vị).</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức: Lợi nhuận = Doanh thu – Chi phí.

    Ứng dụng đạo hàm để tìm GTLN của hàm lợi nhuận.

    Lời giải chi tiết:

    a) Sai. Chi phí sản xuất 100 kg thực phẩm:

    C(100) = 200 + 15.100 = 1 700 (ngàn đồng).

    b) Sai. Số tiền thu được khi bán 100 kg thực phẩm cho nhà hàng ông B:

    100.P(100)=100(30−11000.1002)≈2360100.P(100) = 100\left( {30 - \frac{1}{{1000}}{{.100}^2}} \right) \approx 2360 (ngàn đồng).

    c) Đúng. Lợi nhuận ông A thu được khi bán x kg x∈(0;100)x \in (0;100) thực phẩm cho ông B là L(x) = xP(x) - C(x).

    d) Đúng. L(x)=xP(x)−C(x)L(x) = xP(x) - C(x)

    =x(30−11000x2)−(200+15x)=−11000x3+15x−200= x\left( {30 - \frac{1}{{1000}}{x^2}} \right) - (200 + 15x) = - \frac{1}{{1000}}{x^3} + 15x - 200.

    Xét trên [0; 100]: L′(x)=−31000x2+15=0⇔x=502L'(x) = - \frac{3}{{1000}}{x^2} + 15 = 0 \Leftrightarrow x = 50\sqrt 2.

    L(0) = -200; L(502)≈507L\left( {50\sqrt 2 } \right) \approx 507; L(100) = 300.

    Vậy lợi nhuận lớn nhất ông A có được trong 1 ngày là 507 ngàn đồng.

Câu này thuộc đềĐề thi thử THPT môn Toán lần 1 năm 2026 liên trường THPT Nghệ An