Grade

Tổng hợp kết quả xét nghiệm bệnh viêm gan ở một phòng khám trong một năm ta được bảng sau: Quý Số ca xét nghiệm Số ca…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Tổng hợp kết quả xét nghiệm bệnh viêm gan ở một phòng khám trong một năm ta được bảng sau:

    Quý

    Số ca xét nghiệm

    Số ca dương tính

    I

    210

    21

    II

    150

    15

    III

    180

    9

    IV

    240

    48

    Có bao nhiêu quý có xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” dưới 0,1?

    Đáp án: <p>1</p>

    Phương pháp giải:

    Bước 1: Tính xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” của từng quý:

    - Xác định số ca dương tính quý I, II, III, IV.

    - Xác suất thực nghiệm=Số ca dương tính:Số ca xét nghiệm.

    Bước 2: So sánh với 0,1.

    Lời giải chi tiết:

    Bước 1:

    Xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” của quý I là 21210=0,1\dfrac{{21}}{{210}} = 0,1

    Xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” của quý II là 15150=0,1\dfrac{{15}}{{150}} = 0,1

    Xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” của quý III là 9180=0,05\dfrac{9}{{180}} = 0,05

    Xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” của quý IV là 48240=0,2\dfrac{{48}}{{240}} = 0,2

    Bước 2:

    Ta có một số nhỏ hơn 0,1 là 0,05.

    Vậy có 1 quý có xác suất thực nghiệm của sự kiện “một ca có kết quả dương tính” dưới 0,1.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 43: Xác suất thực nghiệm Toán 6