Grade

Tính thể tích của oxygen (đkc) cần dùng để đốt cháy hết 3,1 gam P, biết phản ứng sinh ra chất rắn P 2 O 5 .

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Tính thể tích của oxygen (đkc) cần dùng để đốt cháy hết 3,1 gam P, biết phản ứng sinh ra chất rắn P2O5.

    Đáp án: <p>3,1 lít.</p>

    Phương pháp giải:

    +) Tính số mol P phản ứng

    PTHH: 4P + 5O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} 2P2O5

    Tỉ lệ theo PT: 4mol 5mol 2mol

    1mol ?mol

    Từ PTHH, ta có: nO2=0,1.54{n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,1.5}}{4} => Thể tích oxi cần dùng là: V = 24,79.n

    Lời giải chi tiết:

    Số mol P phản ứng là: nP=3,131=0,1 mol{n_P} = \dfrac{{3,1}}{{31}} = 0,1\,mol

    PTHH: 4P + 5O2 →to\xrightarrow{{{t^o}}} 2P2O5

    Tỉ lệ theo PT: 4mol 5mol

    1mol ? mol

    Nhân chéo chia ngang ta được: nO2=0,1.54{n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,1.5}}{4} =0,125 mol= 0,125\,mol

    => Thể tích oxi cần dùng là: V = 22,4.n = 24,79.0,125 = 3,1 lít

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8