Grade

Tính khối lượng dung dịch NaCl 10% cần trộn với 300 gam dung dịch NaCl 25% để thu được dung dịch NaCl 15%

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Tính khối lượng dung dịch NaCl 10% cần trộn với 300 gam dung dịch NaCl 25% để thu được dung dịch NaCl 15%

    Đáp án: <p>600 gam.</p>

    Phương pháp giải:

    +) Gọi khối lượng dung dịch (1) NaCl 10% cần lấy là m (gam)

    +) Tính khối lượng NaCl trong dd (1) theo m

    +) Tính khối lượng NaCl có trong 300 gam dd NaCl 25%

    +) Tính tổng khối lượng NaCl: mNaCl = mNaCl (1) + mNaCl (2)

    +) Tính khối lượng dd NaCl sau pha trộn là: mdd NaCl = mdd (1) + mdd (2)

    Lời giải chi tiết:

    Gọi khối lượng dung dịch (1) NaCl 10% cần lấy là m (gam)

    => khối lượng NaCl trong dd (1) là: mNaCl (1) = m.10%100%=0,1m\frac{m.10\%}{100\%}=0,1m

    Khối lượng NaCl có trong 300 gam dd NaCl 25% là: mNaCl (2) = 300.25%100%=75\frac{300.25\%}{100\%}=75 (gam)

    => Tổng khối lượng NaCl là: mNaCl = mNaCl (1) + mNaCl (2) = 0,1m + 75 (gam)

    Khối lượng dd NaCl sau pha trộn là: mdd NaCl = mdd (1) + mdd (2) = m + 300 (gam)

    => Nồng độ dung dịch thu được là: C%=mctmdd.100%=0,1m+75m+300.100%=15%C\%=\frac{{{m}_{ct}}}{{{m}_{dd}}}.100\%=\frac{0,1m+75}{m+300}.100\%=15\%

    => m = 600 (gam)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 3: Mol và tỉ khối chất khí Khoa học tự nhiên 8