Grade

Theo sơ đồ: Cu + O 2 → CuO. Nếu cho 3,2 gam Cu tác dụng với 0,8 gam O 2 . Khối lượng CuO thu được là

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Theo sơ đồ: Cu + O2 → CuO. Nếu cho 3,2 gam Cu tác dụng với 0,8 gam O2. Khối lượng CuO thu được là

    Đáp án: <p>4 gam.</p>

    Phương pháp giải:

    +) Tính số mol Cu và số mol O2

    +) Xét tỉ lệ: nCu2\dfrac{{{n_{Cu}}}}{2} và nO21\dfrac{{{n_{{O_2}}}}}{1} => chất dư thừa hoặc vừa đủ, phản ứng tính theo chất phản ứng hết

    Lời giải chi tiết:

    Số mol Cu là: nCu=3,264=0,05 mol{n_{Cu}} = \dfrac{{3,2}}{{64}} = 0,05\,mol

    Số mol O2 là: nO2=0,832=0,025 mol{n_{{O_2}}} = \dfrac{{0,8}}{{32}} = 0,025\,mol

    PTHH: 2Cu + O2 → 2CuO

    Xét tỉ lệ: nCu2=0,052=0,025\dfrac{{{n_{Cu}}}}{2} = \dfrac{{0,05}}{2} = 0,025 và nO21=0,0251=0,025\dfrac{{{n_{{O_2}}}}}{1} = \dfrac{{0,025}}{1} = 0,025

    Vì tỉ lệ nCu2=nO21\dfrac{{{n_{Cu}}}}{2} = \dfrac{{{n_{{O_2}}}}}{1} => phản ứng vừa đủ => tính theo Cu hoặc O2 đều được

    PTHH: 2Cu + O2 → 2CuO

    2mol 2mol

    0,05mol → 0,05mol

    => khối lượng CuO thu được là: mCuO = 0,05.80 = 4 gam

    Cách 2: Vì các chất đều phản ứng vừa đủ => áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có:

    mCuO=mCu+mO2=3,2+0,8=4 gam{m_{CuO}} = {m_{Cu}} + {m_{{O_2}}} = 3,2 + 0,8 = 4\,gam

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 5: Định luật bảo toàn khối lượng và phương trình hóa học Khoa học tự nhiên 8