Grade

Thanh kim loại có chiều dài $l$ , khối lượng m đặt trên bàn nhô ra một đoạn bằng $\frac{1}{4}$ chiều dài thanh. Tác…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Thanh kim loại có chiều dài ll, khối lượng m đặt trên bàn nhô ra một đoạn bằng 14\frac{1}{4}chiều dài thanh. Tác dụng lực có độ lớn 40N hướng xuống thì đầu kia của thanh kim loại bắt đầu nhô lên, lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}. Khối lượng của thanh kim loại là:

    Đáp án: <p>4kg</p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng biểu thức tính momen của lực: M=FdM = F{\rm{d}}

    + Vận dụng quy tắc momen: M1+M2+...=0{M_1} + {M_2} + ... = 0

    Lời giải chi tiết:

    Ta có:

    Tâm quay O, lực F làm vật quay theo chiều kim đồng hồ trọng lực P làm vật quay ngược nhiều kim đồng hồ

    + {MF=F.OBMP=P.OG\left\{ \begin{array}{l}{M_F} = F.OB\\{M_P} = P.OG\end{array} \right.

    Mặt khác: AG=GB=12AB=2OB→OB=OG=14ABAG = GB = \frac{1}{2}AB = 2OB \to OB = OG = \frac{1}{4}AB

    + Thanh cân bằng, áp dụng quy tắc momen, ta có:

    MF=MP↔F.OB=P.OG↔F=mg↔40=m.10→m=4kg\begin{array}{l}{M_F} = {M_P} \leftrightarrow F.OB = P.OG\\ \leftrightarrow F = mg \leftrightarrow 40 = m.10 \to m = 4kg\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 21. Moment lực. Cân bằng của vật rắn - Vật lí 10