Grade

Thả rơi một vật từ độ cao $74,8m$ . Thời gian để vật đi hết 20m đầu tiên và 20m cuối cùng? Lấy $g=9,8m/s^2$

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Thả rơi một vật từ độ cao 74,8m74,8m. Thời gian để vật đi hết 20m đầu tiên và 20m cuối cùng? Lấy g=9,8m/s2g=9,8m/s^2

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="2,02{\rm{s}}">$2,02{\rm{s}}$</span> và <span data-type="math-inline" data-latex="0,57{\rm{s}}">$0,57{\rm{s}}$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Vận dụng phương trình chuyển động của vật rơi tự do : s=12gt2s = \dfrac{1}{2}g{t^2}

    + Tính thời gian vật rơi hết quãng đường : t=2sgt = \sqrt {\dfrac{{2{\rm{s}}}}{g}}

    Lời giải chi tiết:

    Phương trình chuyển động của vật rơi tự do là: s=gt22s = \dfrac{{g{t^2}}}{2}

    + Thời gian vật đi hết quãng đường 74,8m74,8m là:

    s=gt22⇒74,8=9,8.t22Rightarrowt=3,91(s)s = \dfrac{{g{t^2}}}{2} \Rightarrow 74,8 = 9,8.\dfrac{{{t^2}}}{2} \\Rightarrow t = 3,91\left( s \right)

    + Thời gian để vật đi hết 20m đầu là:

    s=gt22=20⇒t2=20.29,8Rightarrowt=2,02(s)s = \dfrac{{g{t^2}}}{2} = 20 \Rightarrow {t^2} = \dfrac{{20.2}}{{9,8}} \\Rightarrow t = 2,02\left( s \right)

    + Công thức tính quãng đường vật đi trong 20m20m cuối là: 74,8−gt22=20Rightarrowgt22=54,8Rightarrowt=3,34(s)74,8 - \dfrac{{{gt^2}}}{2} = 20 \\Rightarrow \dfrac{{g{t^2}}}{2} = 54,8 \\Rightarrow t = 3,34\left( s \right)

    Thời gian để vật đi hết 20m20m cuối là 3,91−3,34=0,57(s)3,91{\rm{ }}-{\rm{ }}3,34{\rm{ }} = {\rm{ }}0,57{\rm{ }}\left( s \right)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10