Grade

Thả một hòn đá rơi xuống giếng từ độ cao s, thời gian từ lúc thả đến lúc ta nghe thấy tiếng hòn đá rơi là 3 s. Hỏi s có…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Thả một hòn đá rơi xuống giếng từ độ cao s, thời gian từ lúc thả đến lúc ta nghe thấy tiếng hòn đá rơi là 3 s. Hỏi s có giá trị là bao nhiêu? Biết vận tốc truyền âm trong không khí là 330 m/s và lấy g = 9,8 m/s2 .

    Đáp án: <p>40,56 m</p>

    Phương pháp giải:

    + Biểu thức tính quãng đường trong rơi tự do: s=12gt2s = \frac{1}{2}g{t^2}

    + Biểu thức tính quãng đường trong chuyển động thẳng đều: s = v.t

    Lời giải chi tiết:

    Tóm tắt:

    t = 3 s; v = 330 m/s; g = 9,8 m/s2

    s = ?

    Lời giải:

    + Hòn đá rơi từ trên miệng giếng xuống đáy giếng: chuyển động rơi tự do không vận tốc đầu.

    => Thời gian rơi của hòn đá là: t1=2sg{t_1} = \sqrt {\frac{{2s}}{g}}

    + Thời gian hòn đá vọng lại từ đáy giếng lên đến tai: t2=sv{t_2} = \frac{s}{v}

    + Thời gian từ lúc thả hòn đá đến lúc nghe được là 3 s

    ⇒t=t1+t2⇔2.sg+sv=3⇔2.s9,8+s330=3⇔s≈40,56(m)\begin{array}{l} \Rightarrow t = {t_1} + {t_2}\\ \Leftrightarrow \sqrt {\frac{{2.s}}{g}} + \frac{s}{v} = 3 \Leftrightarrow \sqrt {\frac{{2.s}}{{9,8}}} + \frac{s}{{330}} = 3\\ \Leftrightarrow s \approx 40,56(m)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10