Grade

Tại thời điểm t = 0, một chiếc xe đang chuyển động về một hướng với vận tốc ban đầu $v_{0} = 10$ (m/s), gia tốc của xe…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Tại thời điểm t = 0, một chiếc xe đang chuyển động về một hướng với vận tốc ban đầu v0=10v_{0} = 10 (m/s), gia tốc của xe từ thời điểm đó được tính bằng công thức a(t)=−2t+4a(t) = - 2t + 4 (m/s2)\left( {m/s^{2}} \right). Sau thời điểm đó 3 giây, do gặp chướng ngại vật nên xe bắt đầu phanh gấp và chuyển động biến đổi đều với gia tốc mới am(t)=−6a_{m}(t) = - 6 (m/s2)\left( {m/s^{2}} \right).

    a

    Sau khi phanh gấp, xe chuyển động chậm dần đều.

    b

    Vận tốc của xe luôn tăng trong khoảng thời gian 3 giây đầu tiên.

    c

    Vận tốc của xe tại thời điểm t = 3 giây là 3 (m/s).

    d

    Quãng đường xe đi được từ thời điểm t = 0 đến khi dừng hẳn là 92 m.

    Đáp án: <p>Sau khi phanh gấp, xe chuyển động chậm dần đều.</p>

    Phương pháp giải:

    a, b) Nếu gia tốc lớn hơn 0 thì vận tốc tăng dần, gia tốc nhỏ hơn 0 thì vận tốc giảm dần.

    c) Tìm v(t)=∫a(t)dtv(t) = \int {a(t)dt} và tính v(3).

    d) Tìm quãng đường xe đi được trong 3 giây đầu và quãng đường xe đi được sau khi phanh.

    Lời giải chi tiết:

    a) Đúng. am(t)=−6<0{a_m}\left( t \right) = - 6 \lt 0 nên xe chuyển động chậm dần đều.

    b) Sai. Với t∈(0;2)t \in (0;2) thì a(t) > 0 nên vận tốc tăng, t∈(2;3)t \in (2;3) thì a(t) < 0 nên vận tốc giảm.

    c) Sai. v(t)=∫a(t)dt=∫(−2t+4)dt=−t2+4t+Cv(t) = \int {a(t)dt} = \int {( - 2t + 4)dt} = - {t^2} + 4t + C.

    Ta có v0=10⇒v(0)=10⇔−02+4.0=10⇔C=10{v_0} = 10 \Rightarrow v(0) = 10 \Leftrightarrow - {0^2} + 4.0 = 10 \Leftrightarrow C = 10.

    Suy ra v(t)=−t2+4t+10⇒v(3)=13v(t) = - {t^2} + 4t + 10 \Rightarrow v(3) = 13 (m/s).

    d) Sai. Quãng đường xe đi được trong 3 giây đầu là:

    s(t)=∫03v(t)dt=∫03(−t2+4t+10)dt=39s(t) = \int\limits_0^3 {v(t)dt} = \int\limits_0^3 {( - {t^2} + 4t + 10)dt} = 39 (m).

    Ta có vm(t)=∫am(t)=−6t+C1{v_m}\left( t \right) = \int {{a_m}\left( t \right)} = - 6t + {C_1}.

    vm(0)=13⇔−6.0+C1=13⇔C1=13⇒vm(t)=−6t+13{v_m}\left( 0 \right) = 13 \Leftrightarrow - 6.0 + {C_1} = 13 \Leftrightarrow {C_1} = 13 \Rightarrow {v_m}\left( t \right) = - 6t + 13.

    Xe dừng hẳn tại vm(t)=0⇔−6t+13=0⇔t=136{v_m}\left( t \right) = 0 \Leftrightarrow - 6t + 13 = 0 \Leftrightarrow t = \frac{{13}}{6}.

    Quãng đường xe đi được sau khi phanh là:

    sm(t)=∫0136vm(t)dt=∫0136(−6t+13)dt=16912{s_m}(t) = \int\limits_0^{\frac{{13}}{6}} {{v_m}(t)dt} = \int\limits_0^{\frac{{13}}{6}} {( - 6t + 13)dt} = \frac{{169}}{{12}} (m).

    Quãng đường xe đi được từ thời điểm t = 0 đến khi dừng hẳn là:

    39+16912=63712≈5339 + \frac{{169}}{{12}} = \frac{{637}}{{12}} \approx 53 (m).

Câu này thuộc đềĐề thi thử THPT môn Toán năm 2026 trường THPT Nguyễn Trung Thiên - Hà Tĩnh