Grade

Tác dụng một lực 60 N vào một xe chở hàng có khối lượng 200 kg. Thời gian tác dụng vào xe là bao nhiêu để tăng tốc độ…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Tác dụng một lực 60 N vào một xe chở hàng có khối lượng 200 kg. Thời gian tác dụng vào xe là bao nhiêu để tăng tốc độ của xe từ 6 m/s lên đến 12 m/s?

    Đáp án: <p>20 s</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức:

    a=Fma=ΔvΔt\begin{array}{l}a = \frac{F}{m}\\a = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}}\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Gia tốc mà xe thu được là: a=Fm=60200=0,3(m/s2)a = \frac{F}{m} = \frac{{60}}{{200}} = 0,3(m/{s^2})

    => Thời gian để xe tăng tốc từ 6 m/s đến 12 m/s là: a=ΔvΔt⇒Δt=Δva=12−60,3=20(s)a = \frac{{\Delta v}}{{\Delta t}} \Rightarrow \Delta t = \frac{{\Delta v}}{a} = \frac{{12 - 6}}{{0,3}} = 20(s)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10