Grade

Sục V lít (đkc) khí CO 2 vào 200ml Ca(OH) 2 0,2M thu được dung dịch X và m gam kết tủa. Đun nóng dung dịch X đến khối…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Sục V lít (đkc) khí CO2 vào 200ml Ca(OH)2 0,2M thu được dung dịch X và m gam kết tủa. Đun nóng dung dịch X đến khối lượng không đổi thu được 2 gam kết tủa. Giá trị m, V lần lượt là

    Đáp án: <p>2g và 1,4874 lít</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào tính chất hóa học của oxide acid.

    Lời giải chi tiết:

    n Ca(OH)2 = CM. V = 0,2.0,2 = 0,04 mol; n CaCO3 = 2 : 100 = 0,02 mol

    PTHH: CO2 + Ca(OH)2 → CaCO3 + H2O (1)

    2CO2 + Ca(OH)2 → Ca(HCO3)2 (2)

    Kết tủa thu được: CaCO3

    Dung dịch X thu được: Ca(HCO3)2

    Đun dung dịch X ta có phản ứng:

    Ca(HCO3)2 → CaCO3 + CO2 + H2O

    0,02 ← 0,02

    Từ (2) ta có: n Ca(OH)2 = n Ca(HCO3)2 = 0,02 mol

    → n Ca(OH)2 trong phản ứng (1) = n Ca(OH)2 ban đầu – n Ca(OH)2 (2) = 0,04 – 0,02 = 0,02 mol

    Tổng n CO2 trong phản ứng (1) + (2) = 0,02 + 0,02.2 = 0,06

    V CO2 = 0,06.24,79 = 1,4874 lít

    Từ (1): n CaCO3 = n Ca(OH)2 = 0,02 mol

    m CaCO3 = 0,02.100 = 2g

    Đáp án B

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 KHTN 8 - Đề số 9