Số oxi hóa của Mn, Fe trong Fe 3+ , S trong SO 3 , P trong PO 4 3- lần lượt là:
- 1Một đáp án · Nhận biết
Số oxi hóa của Mn, Fe trong Fe3+ , S trong SO3 , P trong PO43-lần lượt là:
Đáp án: <p>0, +3, +6, +5</p>
Phương pháp giải:
Trong hầu hết các hợp chất lấy
H có hóa trị I => số oxi hóa là +1
O có hóa trị II => số oxi hóa là -2
Tất cả các kim loại kiềm, kiềm thổ có hóa trị ứng với số nhóm trong bảng tuần hoàn => có số oxi hóa + 1; + 2
Nguyên tử luôn trung hòa về điện => tổng số oxi hóa của các chất trong phân tử = 0 => từ đó tính được số oxi hóa của các chất chưa biết.
Lời giải chi tiết:
Mn là đơn chất nên có số oxi hóa 0
Fe3+ có số oxi hóa +3
SO3: x + 3.(-2) = 0 x = 6 số oxi hóa của S là +6
PO43-: x + 4.(-2) = -3 x = 5 số oxi hóa của P là +5