Grade

Sau khi phát hiện một bệnh dịch ở một địa phương, các chuyên gia y tế ước tính số người nhiễm bệnh kể từ ngày xuất hiện…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Sau khi phát hiện một bệnh dịch ở một địa phương, các chuyên gia y tế ước tính số người nhiễm bệnh kể từ ngày xuất hiện bệnh nhân đầu tiên đến ngày thứ tt có thể được mô hình hoá bằng hàm số N(t)=45t2−t3N(t) = 45t^2 - t^3, t∈{0;1;2;…;45}t \in \{ 0; 1; 2; \ldots; 45\}. Nếu coi N(t)N(t) là hàm số xác định trên đoạn [0;45][0;45] thì đạo hàm N′(t)N'(t) được xem là tốc độ truyền bệnh (người/ngày) tại thời điểm tt. Vào thời điểm tốc độ truyền bệnh lớn nhất, số người nhiễm bệnh là bao nhiêu?

    Đáp án: <p>6750.</p>

    Hàm số số người nhiễm bệnh là N(t)=45t2−t3N(t) = 45t^2 - t^3. Đạo hàm của hàm số này là N′(t)=90t−3t2N'(t) = 90t - 3t^2, biểu thị tốc độ truyền bệnh tại thời điểm tt. Để tìm thời điểm tốc độ truyền bệnh lớn nhất, ta xét N′(t)N'(t) và tìm cực trị bằng cách giải phương trình N′′(t)=0N''(t) = 0, với N′′(t)=90−6tN''(t) = 90 - 6t. Giải 90−6t=090 - 6t = 0 ta được t=15t = 15. Tại t=15t=15, tốc độ truyền bệnh đạt cực đại. Thay t=15t=15 vào N(t)N(t) ta có N(15)=45×152−153=45×225−3375=10125−3375=6750N(15) = 45 \times 15^2 - 15^3 = 45 \times 225 - 3375 = 10125 - 3375 = 6750. Vậy số người nhiễm bệnh vào thời điểm tốc độ truyền bệnh lớn nhất là 6750 người. Phương án gây nhiễu nhất là phương án D vì nó gấp đôi giá trị đúng, dễ khiến nhầm lẫn khi tính toán bình phương và lập phương của 15.
Câu này thuộc đềĐề thi Giữa kì 1 Toán 12 năm 2024-2025 trường THPT Hùng Vương (Quảng Nam)