Grade

Sau $2s$ kể từ lúc giọt nước thứ $2$ bắt đầu rơi, khoảng cách giữa $2$ giọt nước là $25m$ . Tính xem giọt nước thứ $2$…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Sau 2s2s kể từ lúc giọt nước thứ 22 bắt đầu rơi, khoảng cách giữa 22 giọt nước là 25m25m. Tính xem giọt nước thứ 22 được nhỏ rơi trễ hơn giọt nước thứ nhất bao lâu ? Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}

    Đáp án: <p>1s</p>

    Phương pháp giải:

    + Chọn hệ quy chiếu: gốc tọa độ, chiều chuyển động

    + Chọn gốc thời gian

    + Viết phương trình chuyển động của 2 giọt nước

    + Giải phương trình : s1−s2=Δs{s_1} - {s_2} = \Delta s

    Lời giải chi tiết:

    + Chọn HQC :

    - Gốc tọa độ O tại vị trí rơi.

    - Chiều dương hướng xuống

    + Gốc thời gian

    t=0t = 0 là lúc giọt 22 rơi →{t01≠0t02=0\to \left\{ \begin{array}{l}{t_{{0_1}}} \ne 0\\{t_{{0_2}}} = 0\end{array} \right.

    + Phương trình chuyển động của 22 giọt nước là :

    s1=12g(t+t01)2{s_1} = \frac{1}{2}g{\left( {t + {t_{01}}} \right)^2} và

    s2=12gt2{s_2} = \frac{1}{2}g{t^2}

    + Theo đề bài tại

    t=2st = 2s ta có : s1−s2=25m{s_1} - {s_2} = 25m

    ↔12g(t+t01)2−12gt2=25↔5(2+t01)2−5.22=25↔t012+4t01−5=0→[t01=1t01=−5(loai)\begin{array}{l} \leftrightarrow \frac{1}{2}g{\left( {t + {t_{01}}} \right)^2} - \frac{1}{2}g{t^2} = 25\\ \leftrightarrow 5{\left( {2 + {t_{01}}} \right)^2} - {5.2^2} = 25\\ \leftrightarrow t_{01}^2 + 4{t_{01}} - 5 = 0\\ \to \left[ \begin{array}{l}{t_{01}} = 1\\{t_{01}} = - 5(loai)\end{array} \right.\end{array}

    →t01=1s\to {t_{01}} = 1s

    Vậy giọt thứ 2 rơi sau giọt thứ nhất 1s.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10