Grade

Ở một tầng tháp cách mặt đất $45m$ , một người thả rơi một vật. Một giây sau người đó ném vật thứ 2 xuống theo hướng…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Ở một tầng tháp cách mặt đất 45m45m, một người thả rơi một vật. Một giây sau người đó ném vật thứ 2 xuống theo hướng thẳng đứng. Hai vật chạm đất cùng lúc. Tính vận tốc ném của vật thứ 2. Lấy g=10m/s2g = 10m/{s^2}

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="12,5m/s">$12,5m/s$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Chọn hệ quy chiếu: Vị trí ban đầu, chiều dương

    + Chọn gốc thời gian

    + Viết phương trình chuyển động của mỗi vật: s=12gt2s = \frac{1}{2}g{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    + Chọn HQC :

    - O tại vị trí thả vật, chiều dương hướng xuống

    + Gốc thời gian t=0t = 0: lúc thả vật 1 →{t01=0t02=1s\to \left\{ \begin{array}{l}{t_{{0_1}}} = 0\\{t_{{0_2}}} = 1s\end{array} \right.

    + Lập các phương trình chuyển động :

    - PT của vật 1:

    s1=12gt2=5t2{s_1} = \frac{1}{2}g{t^2} = 5{t^2} (1)

    - PT của vật 2:

    s2=v0(t−1)+12g(t−1)2=v0(t−1)+5(t−1)2{s_2} = {v_0}\left( {t - 1} \right) + \frac{1}{2}g{\left( {t - 1} \right)^2} = {v_0}\left( {t - 1} \right) + 5{\left( {t - 1} \right)^2} (2)

    Ta có:

    + Thời gian vật 1 chuyển chạm đất là: s1=5t2=45→t=455=3s{s_1} = 5{t^2} = 45 \to t = \sqrt {\frac{{45}}{5}} = 3{\rm{s}}

    + Mặt khác, vật 1 và vật 2 chạm đất cùng lúc, thay t=3st = 3{\rm{s}} vào phương trình (2), ta được:

    v0(3−1)+5(3−1)2=45↔2v0+20=45→v0=12,5m/s\begin{array}{l}{v_0}\left( {3 - 1} \right) + 5{\left( {3 - 1} \right)^2} = 45\\ \leftrightarrow 2{v_0} + 20 = 45\\ \to {v_0} = 12,5m/s\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 10. Sự rơi tự do - Vật lí 10