Grade

Ở mặt nước, có hai nguồn kết hợp A, B dao động theo phương thẳng đứng với phương trình ${u_A} = {u_B} = 2cos\left(…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Ở mặt nước, có hai nguồn kết hợp A, B dao động theo phương thẳng đứng với phương trình uA=uB=2cos(20πt)mm{u_A} = {u_B} = 2cos\left( {20\pi t} \right)mm. Tốc độ truyền sóng là 30cm/s30cm/s. Coi biên độ sóng không đổi khi sóng truyền đi. Phần tử M ở mặt nước cách hai nguồn lần lượt là 10,5cm và 13,5cm có biên độ dao động là

    Đáp án: <p>4mm</p>

    Phương pháp giải:

    + Sử dụng biểu thức tính bước sóng: λ  =vf\lambda {\rm{\;}} = \frac{v}{f}

    + Sử dụng biểu thức tính biên độ giao thoa sóng.

    Lời giải chi tiết:

    + Bước sóng: λ  =vf=3010=3cm\lambda {\rm{\;}} = \frac{v}{f} = \frac{{30}}{{10}} = 3cm

    + Tại M: d2−d1=13,5−10,5=3cm=λ{d_2} - {d_1} = 13,5 - 10,5 = 3cm = \lambda

    ⇒M\Rightarrow M là cực đại bậc 1

    ⇒\Rightarrow Biên độ dao động tại M là: A=4mmA = 4mm

    Đáp án B.

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 3