Grade

Nung nóng hỗn hợp gồm 3,6 gam Mg và 3,83 gam S trong điều kiện không có không khí, thu được chất rắn X. Cho chất rắn X…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Nung nóng hỗn hợp gồm 3,6 gam Mg và 3,83 gam S trong điều kiện không có không khí, thu được chất rắn X. Cho chất rắn X tác dụng với dung dịch HCl dư, sau phản ứng xảy ra hoàn toàn thu được hỗn hợp khí Y. Tỉ khối của Y so với khí hydrogen là

    Đáp án: <p>13,8</p>

    Định luật bảo toàn electron, công thức tính tỉ khối hỗn hợp chất khí. Lờ i giải chi tiết Sơ đồ: Mg:0,15molS:0,12mol}+HCl→{Mg2+:0,15molS2−:0,12molH2\left. {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{Mg:0,15mol}\\{S:0,12mol}\end{array}} \right\} + HCl \to \left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{M{g^{2 + }}:0,15mol}\\{{S^{2 - }}:0,12mol}\\{{H_2}}\end{array}} \right. BTe: 2.n _Mg = 2.n _S + 2.n _H2 ⟹ n _H2 = 0,03 (mol) Trong hỗn hợp Y gồm: 0,12 (mol) H ₂ S; 0,03 (mol) H ₂ ⟹ Mˉ=0,12.34+0,03.20,12+0,03=27,6\bar M = \frac{{0,12.34 + 0,03.2}}{{0,12 + 0,03}} = 27,6 d _Y/H2 = 27,6/2 = 13,8 .

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 1 Hóa 11 - Đề số 6