Grade

Nối hai cực của nguồn điện không đổi có hiệu điện thế 50 V lên hai bản của tụ điện phẳng có khoảng cách giữa hai bản tụ…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Nối hai cực của nguồn điện không đổi có hiệu điện thế 50 V lên hai bản của tụ điện phẳng có khoảng cách giữa hai bản tụ bằng 5 cm. Trong vùng không gian giữa hai bản tụ, 1 proton có điện tích 1,6.10-19 C và khối lượng 1,67.10-27 kg chuyển động từ điểm M cách bản âm của tụ điện 6 cm đến điểm N cách bản âm của tụ 2 cm. Biết tốc độ của proton tại M bằng 105 m/s. Tốc độ của proton tại N bằng

    Đáp án: <p>1,33.10<sup>5</sup> m/s</p>

    Lời giải chi tiết:

    Chọn đáp án A

    Ta có cường độ điện trường giữa hai bản tụ điện là

    E=Ud=500,05=1000V/mE = \frac{U}{d} = \frac{{50}}{{0,05}} = 1000V/m.

    ⇨ Lực điện trường tác dụng lên điện tích là F=qE=1,6.10−19.1000=1,6.10−16NF = qE = 1,{6.10^{ - 19}}.1000 = 1,{6.10^{ - 16}}N.

    Định luật II Niuton có F = ma.

    ⇨ điện tích di chuyển trong điện trường với gia tốc a=Fm=1,6.10−161,67.10−27=9,58.1010m/s2a = \frac{F}{m} = \frac{{1,{{6.10}^{ - 16}}}}{{1,{{67.10}^{ - 27}}}} = 9,{58.10^{10}}m/{s^2}

    ⇒vN2−vM2=2as⇒vN=2.9,58.1010.0,04+(105)2=1,33.105m/s\Rightarrow v_N^2 - v_M^2 = 2as \Rightarrow {v_N} = \sqrt {2.9,{{58.10}^{10}}.0,04 + {{\left( {{{10}^5}} \right)}^2}} = 1,{33.10^5}m/s.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18: Điện trường đều - Vật lí 11