Grade

Nhỏ từ từ dung dịch HCl 1M vào 100g dung dịch kiềm M(OH) n có nồng độ 1,71%. Để M(OH) n phản ứng hết thì cần dùng 20ml…

  1. 1Một đáp án · Thông hiểu

    Nhỏ từ từ dung dịch HCl 1M vào 100g dung dịch kiềm M(OH)n có nồng độ 1,71%. Để M(OH)n phản ứng hết thì cần dùng 20ml dung dịch HCl. Xác định kim loại trong hydroxide biết rằng hóa trị của kim loại có thể là I, II hoặc III

    Đáp án: <p>Ba</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào số mol của dung dịch HCl

    Lời giải chi tiết:

    nHCl=CM.VHCl=0,02x1=0,02mol{n_{HCl}} = {C_M}.{V_{HCl}} = 0,02x1 = 0,02mol

    HCl + M(OH)n 🡪 MCln + nH2O

    0,02 🡪 0,02n\frac{{0,02}}{n}

    Khối lượng của M(OH)n đã phản ứng: mMg(OH)2=mdd.C%100=100.1,71100=1,71g{m_{Mg(OH)2}} = {m_{{\rm{dd}}}}.\frac{{C\% }}{{100}} = 100.\frac{{1,71}}{{100}} = 1,71g

    Ta có: 0,02n.(MM+17n)=1,71→0,02MM=1,37n\begin{array}{l}\frac{{0,02}}{n}.({M_M} + 17n) = 1,71\\ \to 0,02{M_M} = 1,37n\end{array}

    Vì M có hóa trị I, II hoặc III. Thay n = 1, 2, 3 vào phương trình ta được: n = 2 và M = 137 (Ba)

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 9: Base - thang pH Khoa học tự nhiên 8