Grade

Nguyên tử nguyên tố R có tổng số hạt mang điện và không mang điện là 34. Trong đó số hạt mang điện nhiều hơn số hạt…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Nguyên tử nguyên tố R có tổng số hạt mang điện và không mang điện là 34. Trong đó số hạt mang điện nhiều hơn số hạt không mang điện là 10 hạt. Kí hiệu và vị trí của R (chu kì, nhóm) trong bảng tuần hoàn là

    Đáp án: <p>Na, chu kì 3, nhóm IA</p>

    E + P = (34 + 10):2 = 22 ® E=P=11 II. TỰ LUẬN Bài 1. Hai nguyên tố X và Y đứng kế tiếp nhau trong cùng một chu kì của bảng tuần hoàn các nguyên tố hóa học và có tổng số đơn vị điện tích hạt nhân bằng 25. a) Xác định số hiệu của X, Y. b) Viết cấu hình electron nguyên tử X, Y và cho biết vị trí X, Y trong bảng tuần hoàn. Lời giải chi tiết a) Vì X và Y đứng kế tiếp nhau trong cùng 1 chu kỳ nên hạt nhân của chúng chỉ khác nhau 1 đơn vị. Giả sử Z _X < Z _Y ta có Z _Y =Z _X + 1 Theo đề bài, ta có : Z _X + Z _Y = Z _X + Z _X + 1 = 25 ⇒\RightarrowZ _X = 12 (Mg) và Z _Y = 13 (Al) b) Cấu hình electron của X: 1s ² 2s ² 2p ⁶ 3s ² ; ô thứ 12, nhóm IIA, chu kỳ 3 Cấu hình elctron của Y: 1s ² 2s ² 2p ⁶ 3s ² 3p ¹ ; ô thứ 13, nhóm IIIA, chu kỳ 3 Bài 2. Hòa tan hoàn toàn 20 gam hỗn hợp 2 kim loại kiềm thổ A và B thuộc 2 chu kì liên tiếp vào dung dịch HCl dư thu được 15,68 lít khí (đktc). Xác định tên 2 kim loại kiềm thổ và thành phần % về khối lượng của mỗi kim loại trong hỗn hợp. Lời giải chi tiết Gọi R là kim loại trung bình của 2 kim loại A và B ⇒\RightarrowR hóa trị II. nH2=0,7mol{n_{{H_2}}} = 0,7mol R + 2HCl RCl ₂ + H ₂ ; MR=200,7=28,57{M_R} = \frac{{20}}{{0,7}} = 28,57 Dễ thấy 24 < 28,57 < 40 ⇒\Rightarrow A và B lần lượt là Mg và Ca Gọi n _Mg = x mol; n _Ca = y mol ⇒\Rightarrown _hỗnhợp = x + y = 0,2 mol (1)\left( 1 \right) {Mg+2HCl→MgCl2+H2Ca+2HCl→CaCl2+H2⇒nH2=x+y=0,7  (2)\left\{ {\begin{array}{llllllllllllllllllll}{Mg{\rm{ }} + {\rm{ }}2HCl \to MgC{l_2} + {\rm{ }}{H_2}}\\{Ca{\rm{ }} + {\rm{ }}2HCl \to CaC{l_2} + {\rm{ }}{H_2}}\end{array}} \right. \Rightarrow {n_{{H_2}}} = x + y = 0,7\,\,\left( 2 \right) Từ (1)  vaˋ  (2)⇒\left( 1 \right)\,\,v\`a \,\,\left( 2 \right) \Rightarrowx = 0,5; y = 0,2. %mMg=0,5.2420.100%=60%⇒%mCa=100%−60%=40%.\% {m_{Mg}} = \frac{{0,5.24}}{{20}}.100\% = 60\% \Rightarrow \% {m_{Ca}} = 100\% - 60\% = 40\% .

Câu này thuộc đềĐề thi giữa kì 1 Hóa 10 - Đề số 6