Grade

Nguồn phát sóng S trên mặt nước tạo dao động với tần số f = 100 Hz, biên độ sóng 5cm gây ra các sóng tròn lan rộng trên…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Nguồn phát sóng S trên mặt nước tạo dao động với tần số f = 100 Hz, biên độ sóng 5cm gây ra các sóng tròn lan rộng trên mặt nước. Biết khoảng cách giữa 7 gợn lồi liên tiếp là 3 cm.

    a

    a) Bước sóng và chu kỳ dao động lần lượt là 5.10-3 m và 0,01 s

    b

    b) Vận tốc truyền sóng trên mặt nước bằng 50m/s

    c

    c) Phương trình sóng tại nguồn S là us=5cos⁡(200πt)(cm){u_s} = 5\cos (200\pi t)(cm)

    d

    d) Phuơng trình sóng tại điểm M cách nguồn 12,5mm là uM=5cos⁡(200πt−5π)(cm){u_M} = 5\cos (200\pi t - 5\pi )(cm)

    Đáp án đúng: <p>a) Bước sóng và chu kỳ dao động lần lượt là 5.10<sup>-3</sup> m và 0,01 s</p> · <p>c) Phương trình sóng tại nguồn S là <span data-type="math-inline" data-latex="{u_s} = 5\cos (200\pi t)(cm)">${u_s} = 5\cos (200\pi t)(cm)$</span></p> · <p>d) Phuơng trình sóng tại điểm M cách nguồn 12,5mm là <span data-type="math-inline" data-latex="{u_M} = 5\cos (200\pi t - 5\pi )(cm)">${u_M} = 5\cos (200\pi t - 5\pi )(cm)$</span></p>

    Phương pháp giải:

    Bước sóng (λ): Khoảng cách giữa 7 gợn lồi liên tiếp là 6λ vì giữa 2 gợn lồi liên tiếp là 1λ. Suy ra:

    Chu kỳ (T): Chu kỳ liên hệ với tần số qua công thức T = 1/f

    Vận tốc truyền sóng (v): Dùng công thức v = λ.f

    Phương trình sóng tại nguồn S: Có dạng: uS(t)=Acos⁡(2πft){u_S}(t) = A\cos (2\pi ft)

    Phương trình sóng tại MMM: Có dạng: uM(t)=Acos⁡(2πft−kx){u_M}(t) = A\cos (2\pi ft - kx)

    Lời giải chi tiết:

    a) Khoảng cách giữa 7 gợn lồi là 3 cm, suy ra: λ=36=0,5 cm=5.10−3 m\lambda = \frac{3}{6} = 0,5\,{\rm{cm}} = {5.10^{ - 3}}\,{\rm{m}}

    Chu kỳ dao động: T=1f=1100=0,01 sT = \frac{1}{f} = \frac{1}{{100}} = 0,01\,{\rm{s}}

    Đúng

    b) Vận tốc truyền sóng: v=λ.f=0,005.100=0,5 m/sv = \lambda .f = 0,005.100 = 0,5\,{\rm{m/s}}

    Sai

    c) Biên độ A = 5 cm, f = 100 Hz

    uS(t)=5cos⁡(200πt) (cm){u_S}(t) = 5\cos (200\pi t)\,({\rm{cm}})

    Đúng

    d) Phương trình sóng tại M:

    Điểm M cách S khoảng x = 12,5 mm = 0,0125 m

    Số sóng k=2πλ=2π0,005=400π rad/mk = \frac{{2\pi }}{\lambda } = \frac{{2\pi }}{{0,005}} = 400\pi \,{\rm{rad/m}}

    Phương trình: uM(t)=5cos⁡(200πt−400π.0,0125)=5cos⁡(200πt−5π){u_M}(t) = 5\cos (200\pi t - 400\pi .0,0125) = 5\cos (200\pi t - 5\pi )

    Đúng

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 1 Vật lí 11 - Đề số 7