Grade

Người ta kéo một vật dạng hộp, khối lượng m = 0,5 kg, trượt lên cao trên một mặt phẳng nghiêng hợp với phương ngang một…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Người ta kéo một vật dạng hộp, khối lượng m = 0,5 kg, trượt lên cao trên một mặt phẳng nghiêng hợp với phương ngang một góc α = 30⁰ . Lực kéo có độ lớn 5 N, có giá qua trọng tâm của vật, chếch lên phía trên và hợp với mặt nghiêng một góc α’ = 30⁰ . Biết hệ số ma sát là 0,20. Lấy g = 10 m/s² . Lực ma sát do mặt nghiêng tác dụng lên vật là

    Đáp án: <p>0,37 N</p>

    Các lực tác dụng: P→,F→,N→,Fms→\overrightarrow P ,\overrightarrow F ,\overrightarrow N ,\overrightarrow {{F_{ms}}} Áp dụng định luật II Newton, ta có: P→+F→+N→+Fms→=ma→\overrightarrow P + \overrightarrow F + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_{ms}}} = m\overrightarrow a Chiếu lên phươn Oy, ta có: −P.cos⁡α+F.sin⁡α′+N=0⇒N=P.cos⁡α−F.sin⁡α′=mgcos⁡α−F.sin⁡α′=0,5.10.cos⁡30∘−5.sin⁡30∘=1,83N- P.\cos \alpha + F.\sin {\alpha'} + N = 0 \Rightarrow N = P.\cos \alpha - F.\sin {\alpha'} = mg\cos \alpha - F.\sin {\alpha'} = 0,5.10.\cos 30^\circ - 5.\sin 30^\circ = 1,83N⇒Fms=μN=0,2.1,83=0,37N\Rightarrow {F_{ms}} = \mu N = 0,2.1,83 = 0,37N

Câu này thuộc đềĐề thi học kì 2 Vật lí 10 - Đề số 5