Grade

Người ta dùng một bơm tay có ống bơm dài 50 cm và đường kính trong 4 cm để bơm không khí vào một túi cao su sao cho túi…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Người ta dùng một bơm tay có ống bơm dài 50 cm và đường kính trong 4 cm để bơm không khí vào một túi cao su sao cho túi phồng lên. Sau 40 lần bơm thì không khí trong túi có thể tích là 6,28 lít. Biết áp suất khí quyển là 1 atm và coi nhiệt độ của không khí được bơm vào túi không đổi.

    a

    a. Mỗi lần bơm ta đưa vào quả bóng 0,628 lít khí.

    b

    b. Sau 40 lần bơm ta đưa vào quả bóng 50,24 lít khí.

    c

    c. Sau 40 lần bơm lượng khí đưa vào quả bóng được nén còn 6,28 lít.

    d

    d. Áp suất khí trong quả bóng sau 40 lần bơm là 4 atm.

    Đáp án đúng: <p><strong>a. </strong>Mỗi lần bơm ta đưa vào quả bóng 0,628 lít khí.</p> · <p><strong>c.</strong> Sau 40 lần bơm lượng khí đưa vào quả bóng được nén còn 6,28 lít.</p> · <p><strong>d. </strong>Áp suất khí trong quả bóng sau 40 lần bơm là 4 atm.</p>

    Phương pháp giải:

    Ống bơm có dạng hình trụ, thể tích khí mỗi lần bơm được tính bằng công thức: V=πr2hV = \pi {r^2}h
    Tổng thể tích khí bơm vào là Vt=40.V{V_t} = 40.V

    Áp dụng định luật Bôi-lơ-Mariotte (quá trình đẳng nhiệt) P1V1=P2V2{P_1}{V_1} = {P_2}{V_2}

    Lời giải chi tiết:

    a) Thể tích mỗi lần bơm: S=π(42)2=π.22=4πcm2⇒V=S.h=4π.50=200πcm3≈0,628lS = \pi {\left( {\frac{4}{2}} \right)^2} = \pi {.2^2} = 4\pi {\rm{c}}{{\rm{m}}^2} \Rightarrow V = S.h = 4\pi .50 = 200\pi {\rm{c}}{{\rm{m}}^3} \approx 0,628l

    → Đúng

    b) Tổng thể tích khí bơm vào sau 40 lần: Vtong=0,628.40=25,12l{V_{{\rm{tong}}}} = 0,628.40 = 25,12l

    → Sai

    c) Sau 40 lần bơm thì không khí trong túi có thể tích là 6,28 lít
    → Đúng

    d) Áp dụng định luật Bôi-lơ – Mariotte P1V1=P2V2⇒P2=25,126,28=4atm{P_1}{V_1} = {P_2}{V_2} \Rightarrow {P_2} = \frac{{25,12}}{{6,28}} = 4{\rm{atm}}

    → Đúng

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 7 (hay, chi tiết) |