Grade

Người ta đẩy một chiếc hộp để truyền cho nó một vận tốc đầu v 0 = 3 m/s. Sau khi đẩy, hộp chuyển động trượt trên sàn…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Người ta đẩy một chiếc hộp để truyền cho nó một vận tốc đầu v0 = 3 m/s. Sau khi đẩy, hộp chuyển động trượt trên sàn nhà. Hệ số ma sát trượt giữa hộp và sàn nhà là 0,2. Hỏi hộp đi được một đoạn đường bằng bao nhiêu? Lấy g = 9,8 m/s2

    Đáp án: <p>2,3 m</p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng các công thức:

    Fms=μ.N=μ.m.gF=m.av2−v02=2.a.S\begin{array}{l}{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g\\F = m.a\\{v^2} - v_0^2 = 2.a.S\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật

    Theo định luật 2 Newton, ta có: P→+N→+Fms→=m.a→\overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_{ms}}} = m.\overrightarrow a

    Chiếu lên chiều dương của chuyển động, ta có:

    −Fms=m.a⇔−μ.m.g=m.a⇒a=−μ.g=−0,2.9,8=−1,96(m/s2)\begin{array}{l} - {F_{ms}} = m.a \Leftrightarrow - \mu .m.g = m.a\\ \Rightarrow a = - \mu .g = - 0,2.9,8 = - 1,96(m/{s^2})\end{array}

    Ta có:

    v2−v02=2.a.S⇒S=v2−v022.a=02−322.(−1,96)≈2,3(m)\begin{array}{l}{v^2} - v_0^2 = 2.a.S\\ \Rightarrow S = \frac{{{v^2} - v_0^2}}{{2.a}} = \frac{{{0^2} - {3^2}}}{{2.( - 1,96)}} \approx 2,3(m)\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10