Grade

Người ta đẩy một cái thùng có khối lượng 50 kg theo phương ngang với lực 200 N làm thùng chuyển động trên mặt phẳng…

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Người ta đẩy một cái thùng có khối lượng 50 kg theo phương ngang với lực 200 N làm thùng chuyển động trên mặt phẳng ngang. Hệ số ma sát trượt giữa thùng và mặt phẳng và thùng là 0,3. Gia tốc của thùng là bao nhiêu? Lấy g = 9,8 m/s2

    Đáp án: <p>1,06 m/s<sup>2</sup></p>

    Phương pháp giải:

    Áp dụng công thức:

    F=m.aFms=μ.N=μ.m.g\begin{array}{l}F = m.a\\{F_{ms}} = \mu .N = \mu .m.g\end{array}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều của lực tác dụng

    Theo định luật 2 Newton, ta có: F→+Fms→+P→+N→=m.a→\overrightarrow F + \overrightarrow {{F_{ms}}} + \overrightarrow P + \overrightarrow N = m.\overrightarrow a

    Chiếu lên chiều dương theo phương ngang, ta có:

    F−Fms=m.a⇒a=F−Fmsm=F−μ.m.gm=200−0,3.50.9,850=1,06(m/s2)\begin{array}{l}F - {F_{ms}} = m.a\\ \Rightarrow a = \frac{{F - {F_{ms}}}}{m} = \frac{{F - \mu .m.g}}{m} = \frac{{200 - 0,3.50.9,8}}{{50}} = 1,06(m/{s^2})\end{array}

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 18. Lực ma sát - Vật lí 10