Grade

Ngày 26 tháng 10 năm 2024 đã diễn ra lễ hội khinh khí cầu Tràng An – Cúc Phương năm 2024 tại Ninh Bình. Một khí cầu có…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Thông hiểu

    Ngày 26 tháng 10 năm 2024 đã diễn ra lễ hội khinh khí cầu Tràng An – Cúc Phương năm 2024 tại Ninh Bình. Một khí cầu có thể tích V = 336 m3 và khối lượng vỏ m = 82 kg được bơm không khí nóng tới áp suất bằng áp suất không khí bên ngoài. Biết không khí bên ngoài có nhiệt độ 30 ℃ và áp suất 1 atm (1 atm = 101325 Pa); khối lượng mol của không khí ở điều kiện chuẩn là 29.10-3 kg/mol

    a

    a) Nhiệt độ của không khí bên ngoài khí cầu là 303 K.

    b

    b) Cho rằng lực của gió không đáng kể lực chính đẩy khí cầu bay lên là lực Archimedes (Ác - xi - mét) tác dụng vào khí cầu.

    c

    c) Cho rằng lực của gió không đáng kể để khí cầu bắt đầu bay lên thì nhiệt độ không khí nóng bên trong khí cầu là 368 K.

    d

    d) Khối lượng riêng của không khí ở nhiệt độ 30 ℃ và áp suất 1atm là 1,17 g/l.

    Đáp án đúng: <p><strong>a)</strong> Nhiệt độ của không khí bên ngoài khí cầu là 303 K.</p> · <p><strong>b)</strong> Cho rằng lực của gió không đáng kể lực chính đẩy khí cầu bay lên là lực Archimedes (Ác - xi - mét) tác dụng vào khí cầu.</p> · <p><strong>c)</strong> Cho rằng lực của gió không đáng kể để khí cầu bắt đầu bay lên thì nhiệt độ không khí nóng bên trong khí cầu là 368 K.</p> · <p><strong>d)</strong> Khối lượng riêng của không khí ở nhiệt độ 30 ℃ và áp suất 1atm là 1,17 g/l.</p>

    Phương pháp giải:

    Dựa vào phương trình khí lý tưởng: pV=nRT, khối lượng riêng, và lực đẩy Archimedes.

    Khối lượng riêng: ρ=pMRT\rho = \frac{{pM}}{{RT}}

    Để khí cầu bay lên, trọng lượng khí cầu nhỏ hơn hoặc bằng lực đẩy Archimedes:

    FA≥W⇒ρnongVg≥(ρngoaiVg+mg){F_A} \ge W \Rightarrow {\rho _{{\rm{nong}}}}Vg \ge ({\rho _{{\rm{ngoai}}}}Vg + mg)

    Lời giải chi tiết:

    a) Nhiệt độ của không khí bên ngoài khí cầu là T = 30 + 273 = 302 K

    Đúng

    b) Lực Archimedes: FA=ρVg{F_A} = \rho Vg. Lực này là lực chính tác dụng đẩy khí cầu bay lên.

    Đúng

    c) Khối lượng riêng của không khí bên ngoài: ρngoai=p.MR.Tngoai=101325.(29.10−3)8,31.303=1,17kg/m3{\rho _{{\rm{ngoai}}}} = \frac{{p.M}}{{R.{T_{{\rm{ngoai}}}}}} = \frac{{101325.({{29.10}^{ - 3}})}}{{8,31.303}} = 1,17{\rm{kg/}}{{\rm{m}}^3}

    Khối lượng riêng của không khí nóng bên trong khí cầu: ρnong=ρngoai−mvoV{\rho _{{\rm{nong}}}} = {\rho _{{\rm{ngoai}}}} - \frac{{{m_{{\rm{vo}}}}}}{V}

    Khối lượng vỏ khí cầu: mvo=82 kg{m_{{\rm{vo}}}} = 82\,{\rm{kg}}

    Thể tích khí cầu: V=336 m3V = 336\,{{\rm{m}}^3}

    ρnong=1,17−82336=1,17−0,244=0,926kg/m3{\rho _{{\rm{nong}}}} = 1,17 - \frac{{82}}{{336}} = 1,17 - 0,244 = 0,926{\rm{kg/}}{{\rm{m}}^3}

    Dựa vào phương trình khí lý tưởng: ρnong=p.MR.Tnong⇒Tnong=p.Mρnong.R=101325.(29.10−3)0,926.8,31=368K{\rho _{{\rm{nong}}}} = \frac{{p.M}}{{R.{T_{{\rm{nong}}}}}} \Rightarrow {T_{{\rm{nong}}}} = \frac{{p.M}}{{{\rho _{{\rm{nong}}}}.R}} = \frac{{101325.({{29.10}^{ - 3}})}}{{0,926.8,31}} = 368{\rm{K}}

    Đúng

    d) Khối lượng riêng ρngoai=p.MR.Tngoai=101325.(29.10−3)8,31.303=1,17kg/m3{\rho _{{\rm{ngoai}}}} = \frac{{p.M}}{{R.{T_{{\rm{ngoai}}}}}} = \frac{{101325.({{29.10}^{ - 3}})}}{{8,31.303}} = 1,17{\rm{kg/}}{{\rm{m}}^3}

    Đúng

Câu này thuộc đềĐề tham khảo thi THPT môn Vật lí - Đề số 2 (hay, chi tiết) |