Grade

Nếu khối lượng của vật giảm 4 lần và vận tốc tăng lên 2 lần, thì động năng của vật sẽ:

  1. 1Một đáp án · Nhận biết

    Nếu khối lượng của vật giảm 4 lần và vận tốc tăng lên 2 lần, thì động năng của vật sẽ:

    Đáp án: <p>Không đổi</p>

    Phương pháp giải:

    Vận dụng biểu thức tính động năng: Wd=12mv2{{\rm{W}}_d} = \frac{1}{2}m{v^2}

    Lời giải chi tiết:

    Công thức tính động năng: Wđ =12mv2\frac{1}{2}m{v^2}. (*)

    Khi khối lượng giảm 4 lần thì: m′=m4m' = \frac{m}{4}, và vận tốc tăng 2 lần thì: v′=2vv' = 2v.

    Thay m’ và v’ vào công thức (*) ta có:

    W’đ =12m′v′2=12m4(2v)2=12m4.4.v2=12mv2=\frac{1}{2}m'{v'^2} = \frac{1}{2}\frac{m}{4}{\left( {2v} \right)^2} = \frac{1}{2}\frac{m}{4}.4.{v^2} = \frac{1}{2}m{v^2} =Wđ.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 25. Động năng, thế năng - Vật lí 10