Grade

Ném vật theo phương ngang với vận tốc 10 m/s từ độ cao 40 m xuống đất. Lấy g = 10 m/s 2 . Phương trình quỹ đạo của vật…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Ném vật theo phương ngang với vận tốc 10 m/s từ độ cao 40 m xuống đất. Lấy g = 10 m/s2. Phương trình quỹ đạo của vật và toạ độ của vật sau 2s là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="y = \dfrac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 20m,y = 20m">$y = \dfrac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right);\,\,\,x = 20m,y = 20m$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Phương trình chuyển động của vật ném ngang: {x=v0t        (1)y=12gt2   (2)\left\{ \begin{array}{l}x = {v_0}t\,\,\,\,\,\,\,\,\left( 1 \right)\\y = \dfrac{1}{2}g{t^2}\,\,\,\left( 2 \right)\end{array} \right.

    + Phương trình quỹ đạo: y=(g2.v02).x2y = \left( {\dfrac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2}

    Lời giải chi tiết:

    Ta có: g=10m/s2;h=40m;v0  =10m/sg = 10m/{s^2};{\rm{ }}h = 40{\rm{ }}m;{\rm{ }}{v_0}\; = 10{\rm{ }}m/s

    + Phương trình quỹ đạo: y=(g2.v02).x2=102.102.x2=x220  (m)y = \left( {\dfrac{g}{{2.v_0^2}}} \right).{x^2} = \dfrac{{10}}{{{{2.10}^2}}}.{x^2} = \dfrac{{{x^2}}}{{20}}\,\,\left( m \right)

    + Toạ độ của vật sau 2s là: {x=v0t=10.2=20my=12gt2=12.10.22=20m\left\{ \begin{array}{l}x = {v_0}t = 10.2 = 20m\\y = \dfrac{1}{2}g{t^2} = \dfrac{1}{2}{.10.2^2} = 20m\end{array} \right.

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 12. Chuyển động ném - Vật lí 10