Grade

Một xưởng máy sử dụng một loại linh kiện được sản xuất từ hai cơ sở I và II. Số linh kiện do cơ sở I sản xuất chiếm…

  1. 1Đúng/Sai nhiều ý · Vận dụng

    Một xưởng máy sử dụng một loại linh kiện được sản xuất từ hai cơ sở I và II. Số linh kiện do cơ sở I sản xuất chiếm 61%, số linh kiện do cơ sở II sản xuất chiếm 39%. Tỉ lệ linh kiện đạt tiêu chuẩn của cơ sở I, cơ sở II lần lượt là 93% và 82%. Kiểm tra ngẫu nhiên một linh kiện ở xưởng máy.

    a

    Xác suất linh kiện được kiểm tra do cơ sở I sản xuất là 0,61.

    b

    Xác suất linh kiện được kiểm tra đạt chuẩn, biết linh kiện đó do cơ sở II sản xuất là 0,82.

    c

    Xác suất linh kiện được kiểm tra đạt chuẩn là 0,8871.

    d

    Xác suất linh kiện được kiểm tra là của cơ sở I sản xuất biết linh kiện đó đạt chuẩn là 0,55.

    Đáp án đúng: <p>Xác suất linh kiện được kiểm tra do cơ sở I sản xuất là 0,61.</p> · <p>Xác suất linh kiện được kiểm tra đạt chuẩn, biết linh kiện đó do cơ sở II sản xuất là 0,82.</p> · <p>Xác suất linh kiện được kiểm tra đạt chuẩn là 0,8871.</p>

    Phương pháp giải:

    a, b) Dựa vào số liệu đề bài cho.

    c) Áp dụng công thức xác suất toàn phần.

    d) Áp dụng công thức Bayes.

    Lời giải chi tiết:

    Gọi:

    A1{A_1}: “Linh kiện được kiểm tra do cơ sở I sản xuất”.

    A2{A_2}: “Linh kiện được kiểm tra do cơ sở II sản xuất”.

    B: “Linh kiện được kiểm tra đạt chuẩn”.

    a) Đúng. P(A1)=61%=0,61P({A_1}) = 61\% = 0,61.

    b) Đúng. P(B∣A2)=82%=0,82P(B|{A_2}) = 82\% = 0,82.

    c) Đúng. Vì A1{A_1}, A2{A_2} là một hệ biến cố đầy đủ nên theo công thức xác suất toàn phần, ta có:

    P(B)=P(A1).P(B∣A1)+P(A2).P(B∣A2)=0,61.0,93+0,39.0,82=0,8871P(B) = P({A_1}).P(B|{A_1}) + P({A_2}).P(B|{A_2}) = 0,61.0,93 + 0,39.0,82 = 0,8871.

    d) Sai. Theo công thức Bayes, ta có: P(A1∣B)=P(A1).P(B∣A1)P(B)=0,61.0,930,8871≈0,64P({A_1}|B) = \frac{{P({A_1}).P(B|{A_1})}}{{P(B)}} = \frac{{0,61.0,93}}{{0,8871}} \approx 0,64.

Câu này thuộc đềĐề tham khảo tốt nghiệp THPT môn Toán - Đề số 3