Grade

Một xe tải khối lượng m = 2000kg đang chuyển động thì hãm phanh dừng lại sau khi đi thêm quãng đường 9m trong 3s. Lực…

  1. 1Một đáp án · Vận dụng

    Một xe tải khối lượng m = 2000kg đang chuyển động thì hãm phanh dừng lại sau khi đi thêm quãng đường 9m trong 3s. Lực hãm đó là:

    Đáp án: <p><span data-type="math-inline" data-latex="{F_h} = 4000N">${F_h} = 4000N$</span></p>

    Phương pháp giải:

    + Xác định các lực tác dụng lên vật

    + Vận dụng định luật II Niutơn: F→=ma→\overrightarrow F = m\overrightarrow a

    + Viết phương trình vận tốc của vật: v=v0+atv = {v_0} + at

    + Viết phương trình chuyển động: s=s0+vot+12at2s = {s_0} + {v_o}t + \frac{1}{2}a{t^2}

    Lời giải chi tiết:

    Chọn chiều dương là chiều chuyển động của vật

    + Các lực tác dụng lên vật: trọng lực P→\overrightarrow P, phản lực N→\overrightarrow N, lực hãm Fh→\overrightarrow {{F_h}}

    + Phương trình định luật II Niutơn cho vật: P→+N→+Fh→=ma→\overrightarrow P + \overrightarrow N + \overrightarrow {{F_h}} = m\overrightarrow a (1)

    Chiếu (1) lên chiều dương, ta được: −Fh=ma- {F_h} = ma (2)

    + Mặt khác, ta có phương trình vận tốc: v=v0+atv = {v_0} + at

    khi xe dừng lại v=0→v0=−atv = 0 \to {v_0} = - at (3)

    Khi đó, quãng đường đi được của xe: s=vot+12at2=−at2+12at2=−12at2s = {v_o}t + \frac{1}{2}a{t^2} = - a{t^2} + \frac{1}{2}a{t^2} = - \frac{1}{2}a{t^2} (4)

    Từ (4), ta suy ra: a=−2st2=−2.932=−2m/s2a = \frac{{ - 2{\rm{s}}}}{{{t^2}}} = \frac{{ - 2.9}}{{{3^2}}} = - 2m/{s^2}

    => thay vào (2), ta có: Lực hãm Fh=−ma=−2000.(−2)=4000N{F_h} = - ma = - 2000.( - 2) = 4000N

Câu này thuộc đềTrắc nghiệm Bài 15. Định luật 2 Newton - Vật lí 10